Cứu tàu cá cùng 5 ngư dân gặp nạn trên biển
(BĐ) - Chiều 13.7, Văn phòng Thường trực Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Bình Định xác nhận: Tàu cá BĐ 96216-TS, cùng 5 ngư dân gặp nạn trên vùng biển Phú Quý (Bình Thuận) đã được 2 tàu cá cùng địa phương kịp thời hỗ trợ, đang trên đường lai dắt vào bờ. Dự kiến ngày 14.7 sẽ cập cảng cá Tam Quan (Hoài Nhơn).
Trước đó, rạng sáng 12.7, tàu cá BĐ 96216-TS có 5 ngư dân do ông Trần Văn Tuấn (ở thôn Tân Thành 2, xã Tam Quan Bắc, Hoài Nhơn) làm chủ tàu, trong khi đang hành nghề đánh bắt cá tại vùng biển cách đảo Phú Quý (Bình Thuận) khoảng 77 hải lý về phía Đông Nam và cách mũi Vũng Tàu khoảng 185 hải lý về phía Đông Đông Nam thì bị phá nước, không khắc phục được, tàu có nguy cơ bị chìm. Thuyền trưởng yêu cầu trợ giúp khẩn cấp.
Sau khi nhận được thông tin, Hệ thống thông tin duyên hải Việt Nam đã chuyển báo cáo tới đơn vị tìm kiếm cứu nạn khu vực cũng như các tàu cá đánh bắt gần tàu bị nạn để có phương án hỗ trợ. Nhận được thông tin, khoảng 9 giờ sáng 12.7, tàu cá BĐ 98062-TS của ông Ngô Tấn Đức và tàu cá BĐ 97336-TS của ông Ngô Tấn Mỹ, cùng ở Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn) đánh bắt gần đó đã kịp thời tiếp cận cứu 5 ngư dân, hỗ trợ bơm nước ra khỏi tàu bị nạn và tiến hành lai dắt vào bờ.
PHẠM PHƯƠNG