Xây dựng LLVT tỉnh vững mạnh toàn diện
Quán triệt sâu sắc đường lối quân sự, quốc phòng địa phương trong tình hình mới, Ðảng ủy - Bộ CHQS tỉnh đã cụ thể hóa bằng nhiều chủ trương, biện pháp lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh, nâng cao sức mạnh, khả năng sẵn sàng chiến đấu của lực lượng vũ trang tỉnh.
Huấn luyện quân nhân dự bị tham gia diễn tập khu vực phòng thủ các cấp.
Nâng cao sức mạnh chiến đấu
Trước yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới, cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang (LLVT) tỉnh đã luôn nhận thức tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao. Đại tá Nguyễn Xuân Sơn, Chủ nhiệm Chính trị (Bộ CHQS tỉnh), cho biết: “Ðảng ủy - Bộ CHQS tỉnh đã lãnh đạo, chỉ đạo quán triệt, triển khai tổ chức thực hiện đồng bộ, khoa học các nội dung Ðề án “Ðổi mới công tác giáo dục chính trị tại đơn vị trong giai đoạn mới” cho các đối tượng, phù hợp với đặc điểm tình hình nhiệm vụ của cơ quan, đơn vị và đạt hiệu quả thiết thực”.
Đơn cử như tại Trung đoàn Bộ binh 739, các bài giảng cho chiến sĩ mới thường sinh động với nhiều hiệu ứng, có chèn âm thanh, hình ảnh, video clip. Thượng tá Võ Hồng Thư, Chính ủy Trung đoàn, chia sẻ: “Việc bồi dưỡng để nâng cao công tác giáo dục chính trị cho cán bộ, chiến sĩ được đơn vị tiến hành thường xuyên, theo phương pháp cấp trên bồi dưỡng cấp dưới, tổ trưởng tổ giáo viên bồi dưỡng các thành viên trong tổ thông qua trao đổi, gặp gỡ riêng và tham gia tập huấn, hội giảng, hội thi”.
Không chỉ tập trung xây dựng LLVT vững mạnh về tư tưởng, chính trị, Đảng ủy - Bộ CHQS tỉnh còn tập trung thực hiện tốt 3 khâu đột phá về “Huấn luyện, diễn tập, sẵn sàng chiến đấu”; tích cực đổi mới nội dung, phương pháp huấn luyện, xây dựng sáng kiến cải tiến, luyện tập, diễn tập sát với thực tế. Trong đó, công tác huấn luyện, diễn tập hàng năm luôn hoàn thành đúng kế hoạch, quân số tham gia đạt trên 99,5%, qua kiểm tra, 100% đạt yêu cầu, tỷ lệ khá, giỏi đạt hơn 78%. Đặc biệt, 6 tháng đầu năm nay việc sắp xếp quân nhân dự bị cho các đơn vị của Bộ, Quân khu, tỉnh đạt 98,2% (vượt 0,2% so với Nghị quyết), tỷ lệ đảng viên trong dân quân tự vệ đạt 27,3% (vượt 0,1% so với Nghị quyết).
Tại Đại đội Hỗn hợp Đ30 (đóng tại xã đảo Nhơn Châu, TP Quy Nhơn), để làm tốt nhiệm vụ huấn luyện, đơn vị đã quán triệt mệnh lệnh công tác quân sự, chỉ thị huấn luyện chiến đấu của cấp trên đến toàn đơn vị. Quá trình huấn luyện, đơn vị đặc biệt chú trọng động tác kỹ -
chiến thuật để cán bộ, chiến sĩ sử dụng thành thạo các loại vũ khí trang bị. Đại úy Võ Minh Mạnh, Đại đội trưởng, bày tỏ: “Chúng tôi xác định phải thực sự đổ nhiều mồ hôi trên thao trường để rèn cán, luyện quân thì kết quả huấn luyện mới tốt được. Đặc biệt, đơn vị thường xuyên tăng cường huấn luyện trong điều kiện thời tiết phức tạp để tăng sức bền, sự dẻo dai của bộ đội, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới”.
Xây dựng đơn vị - địa bàn an toàn
Một trong những điểm nhấn của LLVT tỉnh thời gian qua là cán bộ, chiến sĩ luôn đề cao cảnh giác, chấp hành nghiêm các chế độ sẵn sàng chiến đấu; phối hợp nắm chắc tình hình địa bàn, chủ động tham mưu với cấp ủy, chính quyền địa phương xử trí kịp thời, có hiệu quả các tình huống ngay từ cơ sở, không để bị động, bất ngờ. Đặc biệt, công tác phối hợp giữa Bộ CHQS tỉnh, CA tỉnh và BĐBP tỉnh thực hiện nhiệm vụ bảo vệ an ninh chính trị đạt hiệu quả cao. Trong đó, các đơn vị đã tham mưu cho tỉnh chỉ đạo định hướng dư luận, đấu tranh, phản bác các thông tin xấu của đối tượng thù địch, chống đối; chủ động phối hợp nắm chắc tình hình, bảo vệ tuyệt đối an toàn các sự kiện chính trị, văn hóa diễn ra trên địa bàn tỉnh.
Bên cạnh đó, trong 10 năm thực hiện Quy chế số 1359 của Tổng cục Chính trị về Xây dựng đơn vị an toàn, địa bàn an toàn ở đơn vị cơ sở, Bộ CHQS tỉnh có 18 đầu mối trực thuộc và 2/3 số đầu mối này được đánh giá đạt an toàn tuyệt đối. Đồng thời, Đảng ủy - Bộ CHQS tỉnh luôn chú trọng tổ chức biên chế lực lượng theo hướng “tinh, gọn, mạnh”, ưu tiên bảo đảm quân số, vũ khí, trang bị cho các đơn vị làm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, nhất là các đơn vị trên địa bàn biên giới, biển đảo. Còn lực lượng thường trực được tập trung xây dựng theo hướng “Cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại”, sẵn sàng chiến đấu cao.
Đại tá Phạm Hữu Lộc, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, nhìn nhận: “Bằng những biện pháp, cách làm khác nhau, hiệu quả của việc xây dựng đơn vị và LLVT tỉnh vững mạnh toàn diện đã được khẳng định. Tuy nhiên, trong tình hình hiện nay, nhiệm vụ xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện cần phải tiến hành đồng bộ các biện pháp và nhất nhất phải đặt dưới sự lãnh đạo, điều hành thống nhất của cấp ủy, của người chỉ huy. Từ đó, Đảng ủy - Bộ CHQS tỉnh sẽ tiếp tục lấy xây dựng vững mạnh về chính trị làm cơ sở, xây dựng tổ chức Đảng vững mạnh làm nòng cốt, xây dựng cán bộ làm trung tâm để xây dựng LLVT tỉnh vững mạnh toàn diện”.
HỒNG PHÚC