HộI LHPN tỉnh: Sơ kết hoạt động nửa nhiệm kỳ 2016 - 2021
(BĐ) - Ngày 26.7, Hội LHPN tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ tỉnh lần thứ XIX, nhiệm kỳ 2016 - 2021. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Lê Kim Toàn và Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh dự Hội nghị.
Nhìn chung, qua nửa nhiệm kỳ triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XII và Nghị quyết đại hội đại biểu Phụ nữ tỉnh lần thứ XIX, các nội dung cơ bản của nhiệm vụ công tác Hội đều được tổ chức thực hiện đồng bộ, hiệu quả. Đến nay, 4/6 chỉ tiêu Đại hội tỉnh đề ra đã đạt. Thời gian còn lại của nhiệm kỳ, các cấp Hội tiếp tục triển khai thực hiện các phong trào thi đua và công tác trọng tâm đạt kết quả; quyết tâm hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ đã đề ra, gắn với những hình thức tổ chức, thực hiện sinh động, hiệu quả để tăng sức hút của tổ chức Hội với hội viên, phụ nữ.
Phát biểu tại Hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn lưu ý, trong xu thế hội nhập, các vấn đề tiêu cực xã hội ảnh hưởng lớn đến đời sống tư tưởng của người dân nói chung, phụ nữ nói riêng, gây khó khăn cho công tác tập hợp, vận động quần chúng, trong đó có tổ chức hội phụ nữ. Do đó, các cấp Hội cần nhận thức sâu sắc để thích ứng, đổi mới nhanh chóng, toàn diện, bền vững, nâng cao vị thế, vai trò của tổ chức đối với hội viên, phụ nữ. Hoạt động của Hội phải tập trung hướng về cơ sở, gắn kết với nhiệm vụ chính trị địa phương; chủ động xây dựng, phát triển các mô hình hay từ thực tiễn phong trào, phát huy tính chủ động, sáng tạo của hội cơ sở, khơi dậy nội lực, phát huy quyền làm chủ của hội viên, phụ nữ; kịp thời phát hiện, biểu dương, nhân rộng điển hình phụ nữ tiêu biểu trên các lĩnh vực...
TƯỜNG MINH