Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè 2019: Tặng gần 650 suất quà cho đối tượng khó khăn
(BĐ) - Anh Lương Đình Tiên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, cho biết: Qua hơn 2 tháng triển khai, các hoạt động trong chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè 2019 đã bám sát các nhiệm vụ phát triển KT - XH của từng địa phương, nhu cầu của người dân và thanh thiếu niên trên địa bàn. Từ đó, phát huy vai trò xung kích, tình nguyện vốn có của thanh niên đối với xã hội và cộng đồng.
Trong đó, các hoạt động trong đợt 1 Chiến dịch (từ 1.6 - 31.7) đã được các cấp bộ đoàn triển khai nhiều hoạt động thiết thực, hiệu quả. Cụ thể, đã xây dựng được 9 Nhà nhân ái và Nhà khăn quàng đỏ (chỉ tiêu đăng ký với Trung ương Đoàn 11); làm mới 1,2 km đường bê tông nông thôn (chỉ tiêu 5 km), sửa chữa 10 km đường nông thôn, thắp sáng 7,5 km đường quê (chỉ tiêu 15 km); nạo vét 33 km kênh mương nội đồng; tổ chức 7 buổi tập huấn chuyển giao tiến bộ KH-KT cho ĐVTN và người dân. Bên cạnh đó, toàn tỉnh đã tổ chức 209 buổi ra quân dọn vệ sinh môi trường, bóc, xóa quảng cáo, rao vặt sai quy định, tuyên truyền nếp sống văn minh đô thị; xây dựng mới 5 khu vui chơi giải trí cho thiếu nhi; tổ chức 121 hoạt động phát triển kỹ năng, vui chơi dịp hè cho thiếu nhi... Các hoạt động đã thu hút gần 7.880 lượt ĐVTN tham gia.
Được biết, Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè được Tỉnh đoàn triển khai từ ngày 1.6 đến 31.8 với chủ đề “Thanh niên tình nguyện vì cộng đồng”. Chiến dịch được phân làm 1 chương trình, 4 chiến dịch cụ thể.
XUÂN NHÂM