Chiến sĩ mới Bình Ðịnh ở Trung đoàn 143, Sư đoàn 315:
Trưởng thành trong quân ngũ
Ðầu quân vào Trung đoàn 143, Sư đoàn 315 (đóng ở Quảng Nam) đúng vào dịp kỷ niệm 35 năm ngày thành lập đơn vị (6.9.1978 - 6.9.2013), ngay từ buổi đầu làm quen, 240 chàng trai là con em 2 huyện Phù Mỹ và Hoài Nhơn của tỉnh Bình Ðịnh đã được đón tiếp ân cần, nồng hậu.
Vượt nắng, thắng mưa trên thao trường
Miền Trung đang vào mùa mưa, thời tiết hay thay đổi, nhưng với lịch học tập, công tác linh hoạt, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 143 quyết tâm vượt nắng thắng mưa hoàn thành đúng tiến độ, chất lượng các nội dung chương trình đề ra. Trên thao trường, không khí của những buổi tập điều lệnh đội ngũ luôn rộn ràng. Từng quân nhân kiên trì chỉnh từ độ dài bước chân, cách đánh tay có độ dừng…, vậy mà bước vào hợp luyện, nhiều anh vẫn cứ bước lộn chân, đánh lộn tay. Thế là, tập ngày chưa đủ, các chiến sĩ mới tranh thủ tập cả buổi tối, ngày nghỉ, hỏi cán bộ chỉ huy rồi tranh luận với nhau, rất chi là sôi nổi.
Hồi hộp nhất là các buổi kiểm tra bắn tiểu liên AK. Lần đầu vào bệ thực hành bắn đạn thật, có chiến sĩ gương mặt tái đi vì lo lắng, nhưng bắn xong lại cứ muốn được… bắn thêm. Người bắn điểm thấp thì băn khoăn rà lại yếu lĩnh động tác, còn những anh bắn khá, giỏi thì miệng cười rộng đến mang tai. Binh nhì Phan Châu Trinh (thị trấn Bình Dương, Phù Mỹ) phấn khởi khoe: “Bắn tư thế nằm tôi đạt 17 điểm, chắc do tâm lý chưa vững, giữ súng chưa chắc, bóp cò còn vội. Rút kinh nghiệm, ở tư thế quỳ, 3 viên tôi giành 29 điểm. Cứ đà này thì bắn đứng sẽ không đáng ngại lắm”. Còn chiến sĩ Trần Hồng Nhựt (xã Hoài Sơn, huyện Hoài Nhơn) bắn nằm 27 điểm, bắn quỳ 25 điểm, thì đúc kết: “Quan trọng nhất là phải giữ được phong độ ổn định thì bắn tư thế nào cũng giỏi!”.
Trưởng thành hơn
Qua 2 tháng tập luyện, trông tân binh nào cũng chững chạc, rắn rỏi hẳn. Không chỉ giống nhau từ chiếc mũ đội trên đầu đến đôi giày vải đi dưới chân, họ còn thống nhất trong cách đi đứng, xưng hô, chào hỏi chính quy. Đặc biệt, các chàng trai trẻ đã thể hiện được vai trò làm chủ trong ngôi nhà chung, siêng năng chăm chút những bồn hoa cây cảnh, vun xới từng luống rau, vườn cà và sống chan hòa, thân ái với nhau như trong một gia đình. Binh nhì Nguyễn Thanh Tuấn (xã Hoài Sơn, huyện Hoài Nhơn) hồ hởi: “Hôm rồi bão số 11 ập đến, hầu hết chiến sĩ cũ tỏa về các địa bàn giúp dân dựng lại nhà cửa, sửa chữa đường sá, nên khắc phục hậu quả bão lụt trong doanh trại Trung đoàn đều do chiến sĩ mới đảm nhiệm. Chúng tôi phải tăng tốc, làm không ngơi nghỉ để đơn vị sớm trở lại nhịp công tác ổn định”.
Ngày nghỉ cuối tuần, khu nhà ở của các đại đội huấn luyện tân binh luôn nhộn nhịp bởi gia đình, người thân đến thăm con em. Các tân binh hào hứng kể những câu chuyện ấm áp về tình đồng đội, về những giọt mồ hôi đổ xuống trên thao trường và cả những thành quả đạt được sau mỗi ngày tập luyện.
Ông Trương Đình Xuân (ở xã Mỹ Trinh, huyện Phù Mỹ), cha của chiến sĩ Trương Thanh Bình, bộc bạch: “Mỗi lần vào đơn vị, tôi lại thấy con trai mình lớn hơn, tác phong nhanh nhẹn, nói năng có trước có sau, biết lo toan, thăm hỏi mọi người, khác hẳn lúc còn ở nhà, đặc biệt anh em cùng đơn vị sống rất chan hòa, tình cảm nên tôi rất yên tâm”. Chiến sĩ Huỳnh Tuấn Kiệt (xã Hoài Mỹ, huyện Hoài Nhơn) thì bộc bạch: “Nếp sống quân ngũ lúc đầu thấy gò bó, nhưng khi đã hiểu được sự cần thiết, hữu ích của các quy tắc, quy định chung thì lại thấy dễ chịu”.
Đại úy Lê Ngọc Hưng, Chính trị viên Tiểu đoàn 2, nhận xét: “Khóa này có 19 đảng viên, 156 chiến sĩ đã tốt nghiệp THPT, 38 chiến sĩ đã có bằng trung cấp, 44 chiến sĩ tốt nghiệp CĐ, ĐH. Nhìn chung, các chiến sĩ mới tiếp thu bài nhanh và có nhiều đóng góp tích cực cho các phong trào chung của đơn vị”.
NGỌC DIỆP