Tuy Phước: Cần chủ động hơn trong sắp xếp, tinh gọn bộ máy
Thực hiện Nghị quyết Trung ương 6 (khóa XII), Huyện ủy Tuy Phước đặt ra yêu cầu phát huy tính chủ động trong sắp xếp, tinh gọn bộ máy tổ chức của hệ thống chính trị và các đơn vị sự nghiệp công lập.
Sắp xếp bộ máy, tinh giản biên chế
Từ đầu tháng 6.2019, lực lượng hoạt động không chuyên trách đảm nhận các chức vụ của Đảng ủy xã Phước Thắng từ 5 giảm còn 2 người. Vừa phụ trách Văn phòng - Thống kê của UBND xã, ông Võ Thắng Lợi kiêm luôn phần việc của Văn phòng Đảng ủy xã. “Khối lượng công việc tăng thêm 50%, phải vất vả “chạy qua chạy lại”, song đã là chủ trương chung thì mình phải cố gắng thực hiện cho tốt”, ông Lợi chia sẻ.
Ông Võ Thắng Lợi (phía trong cùng) hiện vừa phụ trách Văn phòng - Thống kê của UBND xã, vừa kiêm luôn phần việc của Văn phòng Đảng ủy xã.
Cũng từ thời điểm trên, người hoạt động không chuyên trách thuộc UBND xã Phước Thắng từ 19 giảm còn 17 người. Người hoạt động không chuyên trách ở thôn (gồm 4 chức danh: Bí thư chi bộ, trưởng thôn, phó trưởng thôn và trưởng ban công tác Mặt trận thôn) từ 37 còn 27 người; đồng thời giảm từ 63 còn 59 người phụ trách các tổ chức tự quản ở thôn. Theo lộ trình, đến cuối quý III năm nay, ở cấp xã chỉ còn 11 người hoạt động không chuyên trách, ở các thôn còn 20 người.
Việc thực hiện chủ trương bí thư chi bộ kiêm trưởng thôn ở Phước Thắng cũng đạt kết quả tốt. Đến nay, đã có 7/9 trưởng thôn kiêm bí thư chi bộ; đến quý I/2020 khi 2 chi bộ còn lại đại hội xong sẽ hoàn thành chủ trương này.
“Trước khi xây dựng đề án, kế hoạch thực hiện sắp xếp, chúng tôi đều mời từng người lên làm việc để “đả thông tư tưởng”, phân tích thiệt hơn, hạn chế lời ra tiếng vào. Một số người ở xã được chuyển về làm việc ở thôn nên cũng thuận”, Chủ tịch UBND xã Phước Thắng Nguyễn Văn Công cho hay.
Cùng với Phước Thắng, huyện Tuy Phước còn có 3 đơn vị là thị trấn Tuy Phước, thị trấn Diêu Trì và xã Phước Nghĩa thực hiện sắp xếp, hoàn thiện chức danh, số lượng đối với người hoạt động không chuyên trách; qua đó giảm 18 người ở cấp xã, 37 người ở thôn, tổ dân phố. Đến tháng 1.2020 sẽ hoàn thành ở các xã còn lại.
Ở cấp huyện, Huyện ủy Tuy Phước đã phân công Trưởng ban Tuyên giáo Huyện ủy đồng thời là Giám đốc Trung tâm Bồi dưỡng chính trị huyện; phân công Trưởng ban Dân vận Huyện ủy đồng thời là Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện. Đã giảm từ 2 còn 1 cấp phó đối với Ban Tuyên giáo, Ban Tổ chức, Hội LHPN, Hội Nông dân, HĐND huyện.
Trong khi đó, UBND huyện đã tinh giản 6 biên chế tại Phòng Tài chính - Kế hoạch, Phòng Nội vụ, Phòng TN&MT, Phòng VH&TT, Phòng GD&ĐT, Thanh tra huyện. Đến năm 2021 sẽ tinh giản đảm bảo 10% so với biên chế giao cho các cơ quan, đơn vị.
Khắc phục “bệnh chờ đợi”
Bên cạnh các kết quả bước đầu, một số cơ quan, đơn vị ở huyện Tuy Phước chưa chủ động triển khai công tác tinh giản biên chế, sắp xếp lại đội ngũ cán bộ, công chức. Một số xã, thị trấn còn thụ động, chậm xây dựng đề án tinh gọn các chức danh người hoạt động không chuyên trách. Dù đảm bảo tỷ lệ theo yêu cầu, song đến nay chỉ có 4 xã, thị trấn thực hiện là còn quá ít so với các huyện khác. Bên cạnh đó, việc thực hiện chủ trương bí thư chi bộ kiêm trưởng thôn còn chậm; đến nay mới có 42/101 thôn thực hiện.
“Tính tích cực, chủ động đi sâu nghiên cứu, đề xuất các biện pháp lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết của một số cấp ủy, lãnh đạo cơ quan, đơn vị còn hạn chế, chưa được chú trọng”, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Nguyễn Văn Hùng nhìn nhận.
Thời gian tới, Huyện ủy Tuy Phước sẽ hợp nhất Văn phòng Huyện ủy với Văn phòng HĐND&UBND huyện khi đủ điều kiện; thí điểm việc kiêm nhiệm chức danh người đứng đầu hoặc hợp nhất một số cơ quan cấp ủy và cơ quan chuyên môn của chính quyền, cơ quan của cấp ủy và MTTQ có chức năng tương đồng khi có điều kiện theo hướng dẫn của Trung ương. Đồng thời, tiếp tục hoàn thiện mô hình tổ chức đảng trong các DN nhà nước (Ngân hàng NN&PTNT, Ngân hàng CSXH), đơn vị sự nghiệp công lập (Đảng bộ TTYT huyện, chi bộ các trường THPT) phù hợp với tình hình thực tế của huyện và tại các chi, đảng bộ trực thuộc.
Theo Bí thư Huyện ủy Mai Văn Ngọc, điểm quan trọng là phải thực hiện nghiêm, nhất quán việc khoán kinh phí chi phụ cấp theo định mức cho người hoạt động không chuyên trách cấp xã theo quy định của tỉnh. “Việc sắp xếp lại đội ngũ cán bộ, công chức các cơ quan trực thuộc Huyện ủy, HĐND, UBND, MTTQ và các hội đoàn thể huyện phải đúng quy định của Trung ương và phù hợp với năng lực, sở trường, đảm bảo cơ cấu vị trí việc làm. Đặc biệt, phải kiên quyết thực hiện tinh giản biên chế theo lộ trình đã được phê duyệt, tiếp tục giảm số lượng cấp phó của các cơ quan, đơn vị”, ông Ngọc nhấn mạnh.
NGUYỄN VĂN TRANG