Công tác PBGDPL cho thanh thiếu niên: Cần xã hội chung tay
Phổ biến, giáo dục pháp luật cho thanh thiếu niên là hoạt động và nhiệm vụ có ý nghĩa quan trọng, cấp thiết đối với tổ chức Ðoàn, Hội trong giai đoạn hiện nay.
Tuyên truyền về an toàn giao thông cho ĐVTN.
Nhận thức tầm quan trọng của công tác phổ biến, giáo dục pháp luật (PBGDPL) cho thanh thiếu niên (TTN), các cấp bộ Đoàn trong tỉnh đã chú trọng tuyên truyền, phổ biến các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đến lực lượng này. Trong đó, Tỉnh đoàn đã quan tâm đổi mới nội dung, hình thức tuyên truyền phù hợp với đặc điểm tình hình TTN của từng địa phương, đơn vị. Đặc biệt, một trong những hoạt động hiệu quả trong công tác này là mô hình “Ngày pháp luật” và xây dựng trang Fanpage trên mạng xã hội được Tỉnh đoàn triển khai tới 100% cơ sở đoàn trong tỉnh. Hai mô hình này đã đem lại hiệu quả thiết thực, giúp cho ĐVTN học tập, tìm hiểu pháp luật, trao đổi, giải đáp về các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Đồng thời, qua các buổi sinh hoạt, tọa đàm trong “Ngày pháp luật” cũng như với độ tương tác cao, thông tin đa dạng… những nội dung về hoạt động Đoàn, Hội, Đội và kinh nghiệm vận dụng pháp luật được phổ biến toàn diện tới cán bộ, ĐVTN. Em Trần Lam Anh (học sinh Trường THPT An Lão), chia sẻ: “Vừa qua, em được tham gia chương trình truyền thông về sử dụng mạng xã hội đúng cách do Tỉnh đoàn tổ chức. Đây là chương trình hữu ích giúp chúng em có thể tự bảo vệ mình, định hướng và hành động theo đúng quy định của pháp luật trong việc sử dụng và chia sẻ thông tin trên mạng xã hội”.
Chị Cao Thị Tường Sinh, quyền Bí thư Huyện đoàn Tây Sơn, cho biết: “Huyện đoàn đã chủ động đổi mới hình thức tuyên truyền pháp luật, kết hợp tuyên truyền miệng với hình thức sân khấu hóa, có sự phối hợp với các ngành CA, tư pháp, giáo dục và tuyên truyền về những vấn đề nóng đang được xã hội quan tâm (như ma túy, mại dâm, HIV/AIDS, ATGT, bạo lực học đường... để TTN nắm bắt một cách nhanh nhất”.
Bên cạnh những kết quả đã đạt được, cần nhìn nhận thực tế tình hình vi phạm pháp luật, thiếu kiến thức về pháp luật trong TTN ngày càng gia tăng. Ðiều này chứng tỏ công tác PBGDPL vẫn còn những hạn chế và khó khăn cần tháo gỡ. Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hà Duy Trung nhìn nhận: “Chúng tôi sẽ tiếp tục quan tâm và đầu tư cho công tác PBGDPL. Tuy nhiên, để có thể đạt được kết quả mong muốn, công tác PBGDPL cho TTN cần nhận được sự quan tâm, đầu tư và tham gia tích cực, chủ động của toàn xã hội”.
XUÂN NHÂM