Tình hình giao thông dịp lễ 2.9: Ðảm bảo trật tự, kiềm chế TNGT
Ðể đảm bảo trật tự, kiềm chế TNGT trên địa bàn tỉnh dịp lễ 2.9 năm nay, ngành chức năng đã làm tốt công tác phòng ngừa và xử lý mạnh những lỗi là nguyên nhân chính dẫn đến TNGT.
Dịp này, toàn tỉnh xảy ra 1 vụ TNGT làm chết 1 người, bị thương 1 người, so cùng kỳ năm 2018, giảm 1 vụ, giảm 2 người bị thương. Theo đánh giá của trung tá Ngô Đức Hoài, Phó trưởng Phòng CSGT, CA tỉnh, tình hình trật tự ATGT được đảm bảo là nhờ các lực lượng đã triển khai đồng bộ, liên tục các biện pháp, như: tăng cường lực lượng kiểm tra, kiểm soát tại những đoạn đường, địa bàn phức tạp; xử lý nghiêm những hành vi là nguyên nhân chính dẫn đến TNGT. Ngoài ra, công tác kiểm tra, giám sát lẫn nhau giữa các lực lượng, từ tỉnh đến địa phương đã góp phần không nhỏ vào việc đảm bảo trật tự ATGT trên địa bàn toàn tỉnh.
Người vi phạm nồng độ cồn bất hợp tác khi bị lực lượng kiểm tra, xử lý.
Đơn cử như TP Quy Nhơn, xác định dịp lễ thành phố sẽ có lượng người và phương tiện tập trung nhiều nên ngoài việc bố trí lực lượng ở khu vực nội thành, những tuyến đường cửa ngõ ra vào thành phố, các chốt đèn và các tuyến nối những điểm vui chơi, giải trí, thì những hành vi đậu đỗ sai quy định, sử dụng rượu bia điều khiển phương tiện... cũng bị xử lý nghiêm. Nhờ vậy, dịp lễ này Quy Nhơn không xảy ra vụ TNGT nghiêm trọng nào cũng như không ùn tắc giao thông.
Dù vậy, theo đánh giá của lực lượng chức năng, ý thức tham gia giao thông an toàn của một bộ phận người dân vẫn còn kém. Nhất là tình trạng chạy xe quá tốc độ quy định, chở quá số người, không đội mũ bảo hiểm, đặc biệt là sử dụng rượu, bia rồi điều khiển phương tiện giao thông, vẫn còn diễn ra ở nhiều nơi. Cụ thể, chỉ trong vòng 2 giờ đồng hồ tuần tra lưu động trên các tuyến từ nội thành đến dọc QL 1, lực lượng chức năng đã phải dừng xe kiểm tra hàng chục trường hợp, trong đó có không ít lỗi vi phạm dừng đỗ không đúng nơi quy định và sử dụng nồng độ cồn vượt quá quy định. Hơn 1mg/l khí thở - là kết quả đo nồng độ cồn của 1 trường hợp điều khiển xe máy, sau khi bị lực lượng chức năng dừng xe ngẫu nhiên để kiểm tra. Đây là mức vi phạm cao nhất trong khung quy định đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy có sử dụng rượu bia. Thế nhưng, thay vì tuân thủ các quy trình xử lý thì người vi phạm này đã gây rối, không chịu xuất trình giấy tờ cũng như ký biên bản vi phạm.
Thực hiện nghiêm công tác trực chỉ huy, trực chiến, ứng trực quân số theo chỉ đạo của Giám đốc CA tỉnh, trong 3 ngày nghỉ lễ, toàn tỉnh đã huy động tối đa các lực lượng cảnh sát (kể cả lực lượng CA xã, phường, thị trấn) tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm; lập biên bản 800 trường hợp; tước giấy phép lái xe 1 trường hợp, tạm giữ 13 ô tô, 197 mô tô và 6 phương tiện khác với các lỗi vi phạm chủ yếu không đội mũ bảo hiểm; nồng độ cồn vượt quá quy định; chở hàng rơi vãi.
Theo trung tá Hoài, dù đã kết thúc kỳ nghỉ lễ nhưng lực lượng CSGT toàn tỉnh vẫn tiếp tục đẩy mạnh tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường, nhất là vào khung thời gian thường xảy ra TNGT (từ 18 - 24 giờ hàng ngày); thực hiện kiểm tra nồng độ cồn người tham gia giao thông trên tất cả các tuyến đường; xử lý nghiêm các hành vi vi phạm là nguyên nhân chính dẫn đến TNGT. Tất cả nhằm giữ vững mục tiêu giảm sâu TNGT trên cả 3 tiêu chí trong thời gian tới.
K.ANH