Hội LHTN Việt Nam tỉnh - Tập đoàn TMS:
Tổ chức chương trình Hãy làm sạch biển với chủ đề “Tử tế với đại dương”
(BĐ) - Sáng 7.9, tại TP Quy Nhơn, Ban Thư ký Hội LHTN Việt Nam tỉnh phối hợp với Tập đoàn TMS tổ chức chương trình Hãy làm sạch biển với chủ đề “Tử tế với đại dương”. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh và lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh tham dự.
ĐVTN ra quân làm sạch biển, thu gom rác thải nhựa tại Cảng cá Quy Nhơn.
Phát biểu phát động ĐVTN hưởng ứng chương trình, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn Lương Đình Tiên, nhấn mạnh: “Bảo vệ đại dương, giải quyết ô nhiễm môi trường, nhất là ô nhiễm do rác thải nhựa và túi ni lông gây ra là nhiệm vụ cấp bách, đòi hỏi phải thực hiện thường xuyên, lâu dài có sự chung tay của cả cộng đồng và toàn xã hội. Trong đó, thanh niên là lực lượng đi đầu. Ngay từ bây giờ, mỗi ĐVTN cần có những hành động thiết thực, cụ thể để kiểm soát, ngăn chặn phát sinh rác thải nhựa hàng ngày; tích cực thực hiện chiến dịch Hãy làm sạch biển, góp phần bảo vệ môi trường biển và môi trường tự nhiên trong lành, an toàn, bền vững”.
ĐVTN tái chế rác thải nhựa để làm khu vui chơi cho thiếu nhi.
Sau phần lễ, các đại biểu và 1.200 ĐVTN tham gia các hoạt động: diễu hành xe đạp tuyên truyền ứng xử thân thiện với môi trường; ra quân hãy làm sạch biển, thu gom rác thải nhựa tại Cảng cá Quy Nhơn và bãi biển đường Xuân Diệu; tổ chức Ngày hội “Tái chế rác thải nhựa” (từ những vật liệu nhựa dùng một lần như: vỏ chai, lốp xe, bì nilong... các bạn ĐVTN xây dựng thành 1 bộ trò chơi hoàn chỉnh và tập hợp thành khu vui chơi liên hoàn trao tặng cho các em thiếu nhi tại điểm trường tiểu học Làng Kà Nâu, xã Canh Liên, huyện Vân Canh). Ngoài ra, hàng trăm ĐVTN và người dân tham gia gian hàng đổi rác lấy quà (mức quy đổi là 20 vỏ chai nhựa hoặc 20 vỏ lon hay 0,5kg bao nilon sẽ đổi một chai đựng nước thủy tinh thân thiện với môi trường).
Được biết, ngoài chương trình tổ chức tại Bình Định, Tập đoàn TMS còn phối hợp với Hội LHTN Việt Nam tỉnh Quảng Bình và Bình Thuận tổ chức chiến dịch Hãy làm sạch biển với sự tham gia của gần 2.000 ĐVTN.
HỒNG PHÚC