20 NĂM CHIẾN DỊCH THANH NIÊN TÌNH NGUYỆN HÈ:
Dấu ấn tình nguyện
20 năm qua, dấu ấn của màu áo xanh tình nguyện vào dịp hè đã in đậm trên khắp nẻo xa của tỉnh. Bàn tay, khối óc và sức trẻ của những thanh niên tình nguyện đã góp phần giảm bớt khó khăn cho người dân ở các địa phương miền núi, nông thôn và đóng góp không nhỏ trong sự nghiệp phát triển của tỉnh.
ĐVTN Trung đoàn Cảnh sát cơ động Duyên hải Nam Trung bộ giúp người dân xã Vĩnh Sơn (Vĩnh Thạnh) thu hoạch lúa.
Khởi đầu vào năm 2000 với “Chiến dịch Mùa hè học sinh - sinh viên tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng”, tuổi trẻ cả nước đồng loạt ra quân với hàng vạn học sinh, sinh viên tham gia. Đến năm 2001, chiến dịch được đổi tên thành “Chiến dịch Thanh niên, học sinh, sinh viên tình nguyện hè”. Từ năm 2009 đến nay là “Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè” (TNTNH). Tại Bình Định, Chiến dịch TNTNH trong 20 năm qua đã phát triển mạnh mẽ cả về chất và lượng. Tạo một bước đột phá mới, có sức sống lâu bền trong TN và góp phần tác động trực tiếp đến diện mạo nông thôn mới, đô thị văn minh, phát triển đời sống KT-XH của nhiều địa phương.
Nghĩa tình tuổi trẻ
Làng O2 (xã Vĩnh Kim, huyện Vĩnh Thạnh) là một trong những địa bàn khó khăn nhất tỉnh. Đặc biệt, đời sống của bà con còn gặp nhiều bất tiện khi điều kiện giao thông xa xôi, cách trở; chưa có hệ thống điện lưới quốc gia. Bởi vậy khi tiếp nhận các công trình điện mặt trời, hệ thống bể chứa nước, dụng cụ y tế và gà giống do thanh niên hỗ trợ; với hơn 50 hộ dân trong làng, ai nấy cũng đều vui như là ngày hội. Già làng Đinh Xuân bày tỏ: “Với chúng tôi, mọi sự quan tâm đều rất quý báu. Nên càng trân trọng hơn sự xung kích của các TN”.
Trong 20 năm Chiến dịch TNTNH diễn ra, đã có hơn 52.300 lượt TNTN tham gia và đã thực hiện được 19.550 công trình, phần việc TN với tổng trị giá hàng chục tỷ đồng. Nổi bật là đã xây dựng cột cờ Tổ quốc trên xã đảo Nhơn Châu; tu sửa và làm mới gần 800 km đường bê tông nông thôn; xây dựng 14 cầu nông thôn với tổng kinh phí xây dựng gần 15 tỷ đồng; tổ chức gần 10.000 buổi ra quân dọn vệ sinh môi trường; khám bệnh, phát thuốc miễn phí cho gần 30.000 người; trao tặng gần 1 triệu suất quà cho đối tượng chính sách, khó khăn và tổ chức thành công 4 kỳ Liên hoan TN Bình Ðịnh - Champasak (Lào).
Niềm vui không thể diễn tả hết bằng lời. Đó cũng là cảm nhận chung của những người dân 2 xã Nhơn Mỹ và Nhơn Khánh của TX An Nhơn. Bởi cây cầu gỗ luôn tiềm ẩn rủi ro, nguy hiểm giờ đã được thay bằng một cây cầu bê tông kiên cố, khang trang. Đó là cầu Hòa Phong, nối liền hai xã Nhơn Mỹ và Nhơn Khánh do TN thực hiện. “Lúc khởi công, ngày nào chúng tôi cũng thấy có hàng chục TN tham gia tháo dỡ cầu cũ, vận chuyển vật liệu, làm đường dẫn vào cầu. Cầu mới hoàn thành, người dân trong thôn ai cũng vui, bởi ước mơ lâu nay đã được thỏa nguyện; thoát được cảnh vừa đi vừa run qua cây cầu tạm bợ cũ”, một người dân ở thôn Hòa Phong, xã Nhơn Mỹ chia sẻ niềm vui.
Đây chỉ là hai trong số hàng ngàn công trình, phần việc mà tuổi trẻ tỉnh nhà đã thực hiện được qua 20 năm Chiến dịch TNTNH. Sau 20 năm ra đời, giờ đây hoạt động tình nguyện của tuổi trẻ tỉnh nhà trong Chiến dịch TNTNH, mà ở mọi thời điểm, mọi nơi khó khăn mà xã hội cần. Không chỉ chung tay xây dựng nông thôn mới, còn nhiều phong trào của thanh niên tình nguyện đã để lại dấu ấn cho cộng đồng như: Phong trào hiến máu, giữ gìn vệ sinh môi trường, ATGT, chăm sóc sức khỏe, sinh hoạt hè, các hoạt động văn hóa thể thao…
Và khi nhắc đến thành quả của 20 năm, ngoài những công trình, phần việc, giá trị lợi ích KT-XH, không thể không nhắc đến giá trị cho sự trưởng thành của mỗi TN khi tham gia các Chiến dịch TNTNH. Chị Nguyễn Thị Kim Xuyến, đoàn viên Bệnh viện Mắt tỉnh, chia sẻ: “Những hoạt động tình nguyện giúp tôi hiểu hơn về sự chung sức đồng lòng giúp đỡ các hoàn cảnh khó khăn. Bên cạnh đó, gắn bó với các hoạt động của Đoàn giúp tôi rèn luyện kỹ năng, tinh thần vượt khó, có bản lĩnh chính trị vững vàng. Đó là hành trang giúp chúng tôi bước vào đời mà không còn bỡ ngỡ”.
“Sống cho thời tuổi trẻ đẹp nhất”
Mỗi năm khi hè đến, hàng nghìn TNTN lại khoác ba lô lên đường về với người dân vùng khó khăn trên địa bàn tỉnh. Họ đã cùng ăn, cùng ở, cùng lao động để giúp nhân dân các vùng đất khó. Thực tiễn 20 năm triển khai Chiến dịch TNTNH cũng đã chỉ ra rằng, hoạt động tình nguyện là một trong những môi trường tốt nhất để TN có thể rèn luyện bản thân. Được trải nghiệm sự vất vả của người dân ở những địa phương còn nhiều khó khăn sẽ giúp cho TN nhìn nhận đầy đủ hơn về cuộc sống, thấy rõ hơn trách nhiệm của mình và thôi thúc TN hành động vì cộng đồng.
Trực tiếp lên tham quan công trình TN “Đưa nước sạch về làng Cà Nâu” tại xã Canh Liên (huyện Vân Canh), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long, chia sẻ với các TNTN rằng: “Nhiệt huyết - sôi nổi có lẽ là hai từ tôi thấy thể hiện rõ nhất về không khí và tinh thần của TN khi tham gia Chiến dịch TNTNH. Chương trình này đã và đang thật sự trở thành một chương trình gắn bó không thể thiếu dành cho TN, là một dịp quan trọng để các bạn trẻ được trải nghiệm, rèn luyện, cống hiến và trưởng thành hơn”.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng bày tỏ mong muốn các cấp bộ Đoàn trong tỉnh thời gian tới, cần tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức tổ chức, chỉ đạo, triển khai Chiến dịch. Đặc biệt là đưa TN vào hoạt động trong các phong trào, hành động cách mạng cụ thể, thực tiễn, có ý nghĩa cộng đồng sâu sắc. “Phải làm cho Chiến dịch TNTNH trở thành một điểm đến hấp dẫn, ý nghĩa, không thể thiếu đối với TN mỗi khi hè về”, đồng chí Nguyễn Phi Long, chia sẻ.
Đi tình nguyện là để trao gửi yêu thương - là suy nghĩ của nhiều bạn trẻ khi tham gia Chiến dịch TNTNH. Và đằng sau những công trình, phần việc mang tên TN là sự trải nghiệm để họ hiểu hơn về câu nói “cho là nhận” và cũng là để “sống cho thời tuổi trẻ đẹp nhất”.
HỒNG PHÚC