17,45% dân số tham gia Hội Khuyến học
(BĐ) - Ngày 10.9, tại TP Quy Nhơn, Hội Khuyến học tỉnh tổ chức Hội nghị Sơ kết 1 năm thực hiện chương trình phối hợp công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Tháng 6.2018, Hội Khuyến học tỉnh tổ chức ký kết chương trình phối hợp với Sở GD&ĐT, Hội LHPN tỉnh, LĐLĐ tỉnh, Tỉnh đoàn, Ban đại diện Hội Người cao tuổi tỉnh. Hiện nay, toàn tỉnh có gần 280 nghìn hội viên khuyến học (đạt tỷ lệ 17,45% dân số toàn tỉnh), tăng 0,16% so với cuối năm 2018. Thống kê 6 tháng đầu năm 2019, toàn tỉnh có gần 199 nghìn hộ gia đình đăng ký xây dựng “Gia đình học tập” (đạt 48,65% số hộ); 185 Ban khuyến học dòng họ đăng ký xây dựng “Dòng họ học tập” (đạt 59,87%); 630 thôn, làng, khu phố đăng ký “Cộng đồng học tập” (đạt 54,26%); 560 cơ quan, trường học đăng ký “Đơn vị học tập” (đạt 45,65%); 100 xã, phường, thị trấn, đăng ký “Cộng đồng học tập” cấp xã (đạt 62,9%). Bên cạnh đó, các bên phối hợp còn quan tâm vận động xây dựng Quỹ khuyến học, khuyến tài các cấp.
Theo báo cáo của Hội Khuyến học tỉnh, năm học 2018 - 2019, Hội Khuyến học các huyện và cơ sở đã huy động được gần 20 tỷ đồng, trao hơn 75.000 suất học bổng với giá trị hơn 16 tỷ đồng; hỗ trợ xây dựng cơ sở vật chất, thiết bị trường học với tổng giá trị 625 triệu đồng; riêng Hội khuyến học tỉnh, năm 2018 đã tiếp nhận từ các nhà tài trợ với tổng trị giá hơn 4 tỷ đồng, trao 5.293 suất học bổng; hỗ trợ và trao quà cho nhiều học sinh, sinh viên, giáo viên.
Tại hội nghị, Hội Khuyến học tỉnh đã ký kết phối hợp công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập với Sở LĐ-TB&XH, Hội Nông dân tỉnh. Thời gian đến, Hội Khuyến học tỉnh tiếp tục ký kết chương trình phối hợp với một số đơn vị khác, nhằm góp phần đẩy mạnh xây dựng xã hội học tập trong toàn tỉnh.
THẢO KHUY - VĂN THỌ