Đưa “nghịch tử” đi giáo dục tập trung
Trong số 13 đối tượng thường xuyên có hành vi vi phạm về ANTT vừa bị đưa đi giáo dục lao động tại Trại A1 Phú Yên cuối tháng 10 vừa qua, Đinh Văn Bi (SN 1987, ở thôn 4, xã An Trung, huyện An Lão) là người dân tộc thiểu số duy nhất.
Đinh Văn Bi là người dân tộc H’re, được gia đình cho ăn học đến bậc THCS. Tuy nhiên, do sa đà vào việc ăn nhậu say xỉn, không làm chủ được bản thân nên Bi thường có nhiều hành vi phạm pháp. Từ tháng 2.2011 đến nay, Đinh Văn Bi nhiều lần uống rượu say, gây gổ với nhiều người làm mất ANTT, thậm chí còn đánh bị thương cả cha mẹ, em ruột gây bất bình trong nhân dân.
Chiều 10.2.2011, sau khi uống rượu say, Đinh Văn Bi về nhà gây chuyện và đánh em ruột là Đinh Văn Bình (SN 1990) bị thương, bị CA xã An Trung lập biên bản xử phạt hành chính 1,5 triệu đồng nhưng Bi bỏ trốn không chấp hành quyết định. Chiều 15.6.2011, bà Đinh Thị Lứa là mẹ ruột của Đinh Văn Bi đang ngồi chơi tại nhà bà Đinh Thị Rú ở cùng thôn thì bị y tìm đến gây chuyện và sau đó đánh mẹ gây thương tích.
Mặc dù CA xã An Trung đã xử lý hành chính và răn đe giáo dục nhưng Đinh Văn Bi không sửa chữa, vì vậy tháng 7.2011, Chủ tịch UBND xã An Trung ra quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã với Bi theo Nghị định 163/CP của Chính phủ. Tuy nhiên, Bi đã không chấp hành quyết định trên mà bỏ đi khỏi địa phương. Ngày 30.6.2012, Bi quay về địa phương, một thời gian sau y lại tiếp tục uống rượu say đập phá làm hư hỏng nhiều đồ đạc trong nhà… Ông Đinh Văn Rót, cha ruột Bi, can ngăn thì bị y đánh bị thương. CA xã An Trung đã lập biên bản xử phạt hành chính Bi 1,5 triệu đồng.
Từ đầu năm 2013 đến nay, Đinh Văn Bi tiếp tục có những hành vi vi phạm gây bức xúc trong nhân dân địa phương. Trong đó, lúc 17 giờ ngày 17.5, Bi cùng Phạm Văn Sách (ở Ba Tô, huyện Ba Tơ, Quảng Ngãi) sau khi uống rượu say đến nhà bà Đinh Thị Ân ở thôn 4, xã An Trung, thấy anh Phạm Văn Tô (SN 1977, ở Ba Tô, huyện Ba Tơ, Quảng Ngãi) đang chơi tại đây đã vô cớ gây chuyện và cùng xông vào đánh anh Tô, gây thương tích cho nạn nhân. Do anh Tô không khiếu nại nên CA xã An Trung chỉ xử phạt vi phạm hành chính đối với Đinh Văn Bi về hành vi cố ý gây thương tích.
Xét thấy việc quản lý giáo dục Đinh Văn Bi tại địa phương không mang lại kết quả, Chủ tịch UBND tỉnh đã ra quyết định đưa Đinh Văn Bi đi giáo dục tập trung tại Cơ sở giáo dục lao động A1, Phú Yên với thời hạn 18 tháng.
ĐẶNG THÁI