Lãnh đạo tỉnh dự lễ hưởng ứng “Ngày thế giới tưởng niệm các nạn nhân tử vong vì TNGT”
(BĐ)- Nhằm hưởng ứng các hoạt động tưởng niệm “Ngày thế giới tưởng niệm các nạn nhân tử vong vì TNGT” được tổ chức vào ngày Chủ nhật thứ ba của tháng 11 (vào ngày 17.11.2013 tại Việt Nam), sáng 11.11, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban ATGT tỉnh Lê Hữu Lộc cùng các thành viên của Ban ATGT tỉnh, đã dự lễ chào cờ đầu tuần và đọc diễn văn tưởng niệm nạn nhân tử vong vì TNGT tại Trường THPT Quốc Học Quy Nhơn. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng dự lễ tại Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn. Cũng trong sáng 11.11, các trường học khác trong tỉnh cũng đồng loạt thực hiện các hoạt động tưởng niệm trong giờ chào cờ, ngoài ra sẽ lồng ghép tuyên truyền cho học sinh phòng tránh TNGT, ý thức chấp hành pháp luật giao thông từ ngày 11 đến ngày 17.11.
Trong thông điệp gửi đến toàn thể các học sinh, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc nhấn mạnh: “Để góp phần làm giảm tổn thất về vật chất và tinh thần do TNGT gây ra, mỗi học sinh cần tự giác nghiêm chỉnh chấp hành luật giao thông, nhường nhịn và giúp đỡ nhau khi tham gia giao thông. Mỗi gia đình, nhà trường cần giáo dục con em ý thức trách nhiệm với bản thân và cộng đồng khi tham gia giao thông…”.
Theo thống kê, trung bình mỗi ngày cả nước có hơn 30 gia đình mất người thân vì TNGT, 200 gia đình chịu tổn thất về vật chất và tinh thần; trên toàn thế giới có hơn 3.500 người tử vong, cùng với hơn 100 ngàn người bị thương. Từ đầu năm đến nay, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra 543 vụ TNGT, làm chết 183 người, bị thương 593 người; so với cùng kỳ năm 2012 giảm 196 vụ (-26,5%), số người chết giảm 40 người (-17,9%), giảm 205 người bị thương (-25,7%). Các lực lượng chức năng xử lý 58.194 trường hợp vi phạm, tạm giữ 8.527 lượt phương tiện, tước 3.436 GPLX, phạt tiền hơn 33,1 tỉ đồng.
THU HÀ