Bền chặt tình hữu nghị Bình Ðịnh - Nam Lào
Cụ thể hóa các bản ghi nhớ, từng hoạt động thiết thực của Bình Ðịnh tại các tỉnh Nam Lào ngày càng khẳng định tình hữu nghị sâu sắc, bền chặt.
Dấu ấn đặc biệt
Càng gần vào trung tâm TP Pakse, tỉnh Champasak (nước Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào), nhịp sống càng sôi động hơn. Trụ sở của Công ty Dược phẩm CBF khiêm nhường bên đường, nhưng đây lại là đơn vị duy nhất được Bộ Y tế Lào cấp giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn GMP ASEAN, chiếm khoảng 50% thị phần dược phẩm tại đất nước triệu voi. Ông Chinda Vongsouli - Phó Chủ tịch HĐQT Công ty, tự tin cho biết, sau 25 năm hoạt động, CBF đang dần khẳng định vị thế là nhà sản xuất và phân phối thuốc chữa bệnh, hóa chất và thiết bị y tế hàng đầu của Lào.
Trụ sở Công ty Dược phẩm CBF tại tỉnh Champasak.
CBF ra đời đầu năm 1995, trên cơ sở liên doanh giữa Công ty CP Dược - Trang thiết bị y tế Bình Định (BIDIPHAR) với Xí nghiệp Chế biến dược phẩm Champasak. Theo Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng, đây chính là “hình mẫu” cho hiệu quả hợp tác của Bình Định với các tỉnh Nam Lào. Sự tiếp nhận, quản lý tốt của đội ngũ nhân lực nước bạn đã khẳng định cách làm và hướng đi hoàn toàn đúng đắn.
Bên cạnh CBF, BIDIPHAR còn ghi dấu ấn với dự án Khai hoang trồng cây cao su, cây lấy gỗ và xây dựng Nhà máy chế biến mủ cao su tại tỉnh Sekong. Đây là dự án của Công ty Cao su hữu nghị Lào - Việt, được thành lập trên cơ sở liên doanh giữa BIDIPHAR (80%) và Công ty Dược phẩm CBF (20%), với tổng vốn đầu tư 20 triệu USD.
Công nhân của Công ty Dược phẩm CBF trong dây chuyền sản xuất.
Tính đến nay, Bình Định có 4 dự án đầu tư tại Lào, với tổng vốn đăng ký đầu tư 48,7 triệu USD. Theo Phó Giám đốc Sở KH&ĐT Trần Vũ Thanh Hùng, trong thời gian qua, việc triển khai thực hiện các nội dung hợp tác giữa Bình Định và các tỉnh Nam Lào đã đạt được kết quả đáng ghi nhận. Bên cạnh đầu tư dự án, các lĩnh vực khác cũng có nhiều cố gắng trong chỉ đạo thực hiện, đặt nền móng quan trọng cho sự hợp tác, phát triển lâu dài, vững chắc.
Còn Bí thư, Tỉnh trưởng tỉnh Champasak Buonthong Divixay cho rằng, dấu ấn lớn nhất trong hỗ trợ của Bình Định đối với các tỉnh Nam Lào chính là đào tạo nhân lực. Những học sinh, sinh viên được đào tạo bài bản tại các trường học đóng trên địa bàn tỉnh Bình Định đóng góp ngày càng nhiều hơn cho sự phát triển của địa phương. Chỉ tính riêng Trường ĐH Quy Nhơn, trong giai đoạn 2016 - 2019 đã tiếp nhận đào tạo 80 lưu học sinh của 4 tỉnh Nam Lào. Trong đó, trình độ đại học tỉnh Sekong có 20 người, Attapeu 21 người, Champasak 19 người, Salavan 12 người; trình độ cao học có 8 người của tỉnh Salavan.
Kề vai, sát cánh
Không chỉ mở rộng hợp tác trên nhiều lĩnh vực, tỉnh Bình Định luôn sát cánh với các tỉnh Nam Lào mỗi khi có thiên tai. Ngày 23.7.2018, sự cố vỡ đập Pian-Xe Namnoy đã nhấn chìm Attapeu. Ngày 29.7.2018, đoàn công tác của Bình Định do Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Phan Phi Hổ dẫn đầu nhanh chóng lên đường đi Attapeu để thăm hỏi, động viên, tặng quà cho cán bộ và nhân dân tỉnh bạn.
Đoàn lãnh đạo của tỉnh trao tiền hỗ trợ giúp tỉnh Attapeu khắc phục hậu quả lũ lụt.
Hậu quả của sự cố nghiêm trọng ấy chưa được khắc phục xong, thì cuối tháng 8, đầu tháng 9 năm nay, Attapeu và các tỉnh Nam Lào lại tiếp tục bị lũ lụt. “Hồi vỡ đập thì bị động, lần này tuy có chuẩn bị đối phó, nhưng thiệt hại vẫn nặng nề”, Phó Tỉnh trưởng Phonsamay Mienglavan cho hay. Cả tỉnh Attapeu có 4 người chết; con số này ở Champasak là gấp đôi, đau lòng là tất cả 8 trường hợp đều bị lật sõng khi đi nhận hàng cứu trợ. Đây là đợt lụt lớn nhất trong 40 năm qua ở nơi này.
Tại Sekong, địa hình đồi núi khiến thiệt hại do lũ quét gây ra càng nặng nề, nhất là ở 2 huyện miền núi Đak Chưng và Ka Lưm. Trưởng ban Phòng chống thiên tai của tỉnh Phoxay Phimmason đưa ra con số giật mình: Tổng thiệt hại tại Sekong ước tính lên đến 89 tỷ kíp (tương đương 231 tỷ đồng Việt Nam).
Sang Nam Lào đợt này, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng và đoàn công tác của tỉnh đã đến thăm, trao tiền hỗ trợ cho 4 tỉnh Nam Lào. Trong đó, hỗ trợ tỉnh Champasak và Sekong mỗi tỉnh 300 triệu đồng, Salavan và Attapeu mỗi tỉnh 200 triệu đồng.
Tại các nơi đến thăm, thay mặt Đảng bộ, chính quyền và nhân dân tỉnh Bình Định, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng gửi lời thăm hỏi ân cần và chia sẻ sâu sắc tới lãnh đạo và nhân dân các tỉnh, nhất là các địa phương và gia đình bị ảnh hưởng trực tiếp. “Tôi tin tưởng rằng, dưới sự lãnh đạo và chỉ đạo sâu sát của Đảng bộ, chính quyền 4 tỉnh, cùng sự đoàn kết một lòng của nhân dân, các đồng chí sẽ vượt qua khó khăn và sớm ổn định cuộc sống của nhân dân vùng bị ảnh hưởng”, Bí thư nói.
Lãnh đạo các tỉnh Nam Lào đã cảm ơn sự quan tâm, động viên kịp thời của tỉnh Bình Định trong hoàn cảnh các tỉnh đều gặp nhiều khó khăn sau khi lũ lụt đi qua. Bí thư, Tỉnh trưởng tỉnh Sekong Chăm Pớt chia sẻ rằng, sự quan tâm kịp thời ấy thể hiện tình cảm sâu đậm của Bình Định và các tỉnh kết nghĩa Nam Lào.
NGUYỄN VĂN TRANG