Nghị lực vươn lên thoát nghèo
Đó là bà Nguyễn Thị Quyến (52 tuổi, ở thôn An Hội Bắc, xã Hoài Sơn, Hoài Nhơn).
Năm 2011, gia đình bà Nguyễn Thị Quyến thuộc diện hộ nghèo, cái khó càng chồng chất khi chồng bà - lao động chính trong nhà - phát bệnh ung thư phổi rồi mất. Nỗi đau mất chồng, cộng với gánh nặng trả nợ và lo cho các con ăn học đè lên đôi vai của bà Quyến. Nhìn 2 đứa con đứng trước nguy cơ phải nghỉ học giữa chừng, bà Quyến không cho phép mình gục ngã. Sau khi tìm hiểu về các nguồn vốn ưu đãi, bà đề nghị và được các hội, đoàn thể ở xã Hoài Sơn hỗ trợ, tạo điều kiện tiếp cận nguồn vốn vay hộ nghèo từ Ngân hàng CSXH Hoài Nhơn với số tiền 30 triệu đồng để mua 2 con bò sinh sản.
Nhờ nguồn vốn vay chính sách, bà Nguyễn Thị Quyến có điều kiện đầu tư chăn nuôi, trồng trọt, vươn lên thoát nghèo.
Bà tiếp tục vay vốn ưu đãi từ chương trình vay vốn học sinh, sinh viên để lo cho con trai đầu rồi con gái học đại học. Thương mẹ vất vả nên 2 con của bà đều học thật tốt, đến nay cả hai đều tốt nghiệp đại học với bằng giỏi và có việc làm ổn định.
Không dừng lại ở đó, với quyết tâm tạo thêm nguồn thu nhập ổn định, bà Quyến tích cực tham gia các lớp tập huấn KHKT để có kiến thức trồng trọt, chăn nuôi. Tiếp tục vay vốn từ nguồn vốn cho vay hộ mới thoát nghèo 30 triệu đồng, bà đầu tư trồng 2,5 ha keo, đồng thời mở rộng chăn nuôi bò, heo, gà. Đến nay bà đã có nguồn thu nhập ổn định bình quân trên 30 triệu đồng/năm. Đến cuối năm 2018 bà đã xây được ngôi nhà mới khang trang.
Bà Đặng Thị Hương, Giám đốc Phòng giao dịch Ngân hàng CSXH huyện Hoài Nhơn, cho biết: “Không chỉ riêng hộ bà Nguyễn Thị Quyến, mà trong 5 năm 2015 – 2019, nguồn vốn tín dụng chính sách đã góp phần giúp gần 8.960 hộ thoát nghèo; thu hút và tạo việc làm cho hơn 1.600 lao động; tạo điều kiện cho vay đối với 157 lao động xuất khẩu; hơn 1.200 học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn được vay vốn học tập...”.
ÁNH NGUYỆT - THÁI NGÂN