TUỔI TRẺ BỘ CHQS TỈNH:
Thi đua rèn đức, luyện tài, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ
Những năm qua, phát huy tinh thần xung kích của những người lính trẻ, tuổi trẻ Bộ CHQS tỉnh đã luôn xung kích đi đầu trên các mặt công tác, tích cực tham gia xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh và tổ chức nhiều hoạt động tình nguyện vì cộng đồng để lại hình ảnh đẹp trong lòng nhân dân.
Đoàn Thanh niên Bộ CHQS tỉnh có 26 tổ chức Đoàn với gần 300 ĐVTN; trong đó có 2 cơ sở Đoàn hai cấp (8 Chi đoàn trực thuộc) và 16 cơ sở Đoàn một cấp.
Chiến sĩ trẻ Bộ CHQS tỉnh làm đường bê tông giúp xã Cát Tài (Phù Cát) xây dựng nông thôn mới.
Bền chặt tình quân - dân
Những ngày này, tuy chưa khánh thành, nhưng nhà của vợ chồng thượng úy Đinh Văn Niên (35 tuổi, thôn 2, xã An Nghĩa, Trợ lý Dân quân Ban CHQS huyện An Lão) liên tục đón họ hàng, bạn bè đến thăm, chia vui. Mỗi lần có khách đến thăm nhà, vợ chồng anh lại hồ hởi, nói cười. Chia sẻ niềm vui của mình, anh Niên cho biết: “Gia đình tôi có hoàn cảnh khó khăn, mẹ già, vợ và hai con thường xuyên đau ốm. Nhờ số tiền hỗ trợ 80 triệu đồng từ sự đóng góp của tuổi trẻ Bộ CHQS tỉnh và Quân khu 5 hai vợ chồng tôi xây được ngôi nhà cấp 4 khang trang rộng 60 m2. Hôm giờ không bữa nào vợ chồng tôi ngủ trọn giấc được vì mừng, hạnh phúc và vui không thể tả được”.
Chúng tôi đã không ít lần theo chân các chiến sĩ trẻ của Bộ CHQS tỉnh về các vùng quê làm công tác dân vận hay xây dựng nông thôn mới (NTM). Đúng là mỗi khi các chiến sĩ về thì “làng xóm xôn xao, tiếng cười rộng mở”. Mặt trời đã ngả bóng về chiều, những tay cuốc, tay xẻng vẫn thoăn thoắt trên con đường. Những chén trà ấm nóng, những câu chuyện gần gũi, thân tình, tiếng nói cười rộn rã cả một vùng quê, khoảng cách lòng người không còn giới hạn, thay vào đó là tình cảm quân dân cá - nước bền chặt. Đó là những hình ảnh đẹp còn đọng lại trong chúng tôi sau khi chương trình giúp xã An Trung (An Lão) xây dựng NTM với sự tham gia của 60 chiến sĩ trẻ Bộ CHQS tỉnh kết thúc. Ngoài làm đường bê tông nông thôn, các chiến sĩ trẻ còn giúp người dân làm nhà; tổ chức tặng quà, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí; tổ chức các hoạt động giao lưu văn nghệ, thể thao, chiếu phim lưu động. Chủ tịch UBND xã An Trung Phan Hoài Sơn cho biết: “Là xã miền núi, đến nay An Trung đã đạt 11/19 tiêu chí về xây dựng NTM. Việc bộ đội về giúp địa phương và người dân không những giúp cho xã đẩy nhanh hơn tiến độ hoàn thành các tiêu chí NTM, mà còn góp phần thắt chặt thêm tình cảm quân với dân như một”.
Đại úy Lâm Phú Phong, Trợ lý Thanh niên Bộ CHQS tỉnh, cho biết: “Trong 10 năm qua, đã có gần 5.200 chiến sĩ trẻ của Bộ CHQS tỉnh tham gia xây dựng NTM tại 5 địa phương trong tỉnh gồm: Cát Tài (Phù Cát), Mỹ Hòa (Phù Mỹ), Hoài Thanh (Hoài Nhơn), Phước Thuận (Tuy Phước) và An Trung (An Lão). Qua đó, các chiến sĩ trẻ đã đóng góp 10.250 ngày công để tham gia làm đường bê tông, sửa chữa nhà cửa, chăm sóc và thu hoạch hoa màu, nạo vét kênh mương... làm lợi cho nhân dân trên 2,6 tỷ đồng”.
Luôn xung kích đi đầu
Theo đại úy Lâm Phú Phong, thành tích nổi bật của tuổi trẻ Bộ CHQS tỉnh trong thời gian qua là thực hiện tốt phong trào “5 xung kích, 4 đồng hành”. Để thực hiện tốt phong trào này, các cơ sở Đoàn của Bộ CHQS tỉnh đều xây dựng kế hoạch tuyên truyền, triển khai, làm cho mọi ĐVTN hiểu và vận dụng nội dung cụ thể của phong trào vào từng cương vị công tác. Nhiều đơn vị đã có những cách làm sáng tạo, tạo ra những chuyển biến lớn trên các mặt công tác.
Bên cạnh đó, Đoàn Thanh niên Bộ CHQS tỉnh còn tích cực thực hiện Cuộc vận động “Vì đàn em thân yêu”. Đến nay, 18/18 cơ sở Đoàn trực thuộc đều nhận đỡ đầu một em học sinh có hoàn cảnh khó khăn; riêng Đoàn cơ sở Phòng Tham mưu nhận đỡ đầu hai em. Ngoài ra, qua thực hiện các phòng trào như: “Xây dựng chi đoàn huấn luyện giỏi”; “5 Nhất”; Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”; Chương trình rèn luyện “Ba không, bốn tốt”… chất lượng huấn luyện, rèn luyện kỷ luật, xây dựng nền nếp chính quy trong ĐVTN không ngừng được nâng lên. “Trong quá trình học tập, rèn luyện, ĐVTN của đơn vị đã xây dựng được tinh thần đoàn kết, tương thân tương ái, ý thức tiết kiệm, ứng xử văn hóa, thể hiện đúng tư cách của người quân nhân cách mạng. Kết quả bình xét hàng năm, 100% tổ chức cơ sở Đoàn đạt vững mạnh, 80% đoàn viên đạt xuất sắc”, đại úy Phong bày tỏ.
Có thể thấy, những người lính trẻ luôn là lực lượng xung kích thực hiện tốt nhiệm vụ quân sự, quốc phòng, phòng chống thiên tai, cứu hộ cứu nạn, giúp nhân dân xóa đói giảm nghèo, tham gia xây dựng NTM. Đại tá Nguyễn Xuân Sơn, Chủ nhiệm Chính trị (Bộ CHQS tỉnh), nhìn nhận: “Để thực hiện tốt chức năng là đội quân chiến đấu, công tác, lao động sản xuất, chúng tôi đã chỉ đạo Đoàn Thanh niên đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức chính trị cho chiến sĩ trẻ. Đặc biệt là phải thực hiện hiệu quả việc “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” gắn với thực hiện Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”. Trong đó chú trọng nhân rộng và phát huy nhân tố điển hình, đề cao tính tiền phong, gương mẫu của tuổi trẻ; nỗ lực, phấn đấu hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao”.
HỒNG PHÚC