Hội CCB TP Quy Nhơn: Làm tốt công tác dân vận
Từ năm 2014 đến nay, Hội CCB TP Quy Nhơn đã phối hợp với các cơ quan, ban, ngành của thành phố làm tốt công tác vận động nhân dân thực hiện các chủ trương, chính sách của Ðảng và Nhà nước.
Hội CCB phường Trần Quang Diệu (TP Quy Nhơn) tham gia quản lý tuyến đường “Xanh - sạch - an toàn”.
Thời gian qua, nhiều dự án phát triển KT-XH, chỉnh trang đô thị được triển khai xây dựng trên địa bàn thành phố đã đặt ra yêu cầu vô cùng quan trọng đối với công tác vận động nhân dân trong thực hiện chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước. Hội CCB thành phố và các cấp đã tích cực phối hợp vận động nhân dân giải tỏa, di dời, tái định cư, chỉnh trang đô thị.
Ông Trần Duy Hùng, Chủ tịch Hội CCB TP Quy Nhơn, cho biết để thực hiện có hiệu quả công tác dân vận, đội ngũ cán bộ Hội CCB từ thành phố đến cơ sở, vừa thực hiện nhiệm vụ thường xuyên, vừa tham gia các Đoàn công tác của thành phố bám trụ địa bàn để tuyên truyền, vận động. Nhờ vậy mà các hộ dân bị ảnh hưởng đã sớm chấp thuận đền bù, giải tỏa, giao trả mặt bằng để triển khai xây dựng các dự án, chỉnh trang đô thị.
Ngoài ra, Hội còn gắn kết phong trào thi đua “CCB gương mẫu” với thi đua “Dân vận khéo”, “Chung sức xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”. Các mô hình “Dân vận khéo” được xây dựng như: Nhà cho thuê tạm trú, lưu trú bình dân tự quản về ANTT; camera phòng chống tội phạm; hội viên CCB và gia đình không vi phạm ATGT; giữ gìn ANTT khu phố; đoạn đường tự quản về quản lý bảo vệ ven biển; đoạn đường CCB và Đoàn Thanh niên tự quản về giữ gìn vệ sinh môi trường...
Hội CCB cơ sở còn chú trọng tham gia đảm bảo quốc phòng - an ninh, trật tự xã hội và ATGT ở địa phương. Hiện nay, có gần 300 hội viên tham gia 96 tổ an ninh tự quản ở các khu dân cư. Các tổ này hầu hết do CCB làm tổ trưởng, đã kịp thời nắm bắt tâm tư, nguyện vọng; đơn, thư khiếu nại, tố cáo và những tranh chấp, mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân, không để tình trạng bức xúc của hội viên và nhân dân ở cơ sở kéo dài, uy tín ngày càng cao, được người dân tin tưởng, cấp ủy, chính quyền các cấp đánh giá cao.
PHẠM PHƯƠNG