Giải Vô địch võ cổ truyền toàn quốc lần thứ XXVIII - 2019: Bình Ðịnh khẳng định vị thế !
Giải Vô địch võ cổ truyền toàn quốc lần thứ XXVIII - 2019 tổ chức tại TP Ðà Lạt (Lâm Ðồng) đã kết thúc trưa 28.9. Với 14 HCV, 8 HCB, 2 HCÐ, đoàn VÐV Bình Ðịnh bảo vệ thành công ngôi vị nhất toàn đoàn.
Đoàn Trung tâm Võ thuật cổ truyền tỉnh Bình Định chung niềm vui đứng đầu Giải Vô địch võ cổ truyền toàn quốc lần thứ XXVIII - 2019.
VĐV Bình Định thi tài ở 18 nội dung quyền và đối luyện đều đạt thành tích cao, với tổng cộng 11 HCV và 7 HCB. Ở nội dung quyền quy định, 7/10 VĐV Bình Định tham gia (số lượng VĐV đăng ký tối đa mỗi đoàn theo điều lệ Giải) đã đoạt HCV, các VĐV còn lại đoạt HCB. Những VĐV trụ cột đều đạt thành tích cao nhất như: Phạm Đình Khiêm (Thanh long độc kiếm), Nguyễn Quốc Sỹ (Lão mai quyền), Trần Thị Tuyết Trinh (Thái Sơn côn), Phạm Thị Hằng (Ngọc trản quyền), Phạm Tuân (Thái Sơn côn)… Trong đó, đáng biểu dương nhất là Phạm Đình Khiêm, khi anh thi đấu trong tình trạng sức khỏe không được tốt, bởi hơn chục ngày trước giải anh phải nhập viện điều trị. Nhưng khi vừa hồi phục, Đình Khiêm lại xung trận và thể hiện tinh thần quyết tâm cao nhất trong hai nội dung tham gia thi (quyền quy định, đối luyện). Một điểm đáng ghi nhận nữa là sự tiến bộ của hai VĐV trẻ Trúc Anh (bài Hùng kê quyền), Thúy Vy (bài Lão Mai quyền) mới 18 tuổi, lần đầu tiên được tham gia giải vô địch võ cổ truyền toàn quốc, đều khẳng định được mình với tấm HCV.
Tại các giải thi đấu võ cổ truyền quốc gia nhiều năm trước đây, đoàn TP Hồ Chí Minh thường đứng đầu toàn đoàn nhờ đạt nhiều thành tích cao nhất ở nội dung thi quyền, còn đoàn Bình Ðịnh đứng thứ nhì. Tại Ðại hội Thể thao toàn quốc lần thứ VIII - năm 2018, Bình Ðịnh đứng nhất toàn đoàn môn võ cổ truyền, có phần quan trọng từ việc đoạt 2 HCV và 1 HCB nội dung quyền, bằng thành tích của đoàn TP Hồ Chí Minh. Tại Giải Vô địch võ cổ truyền toàn quốc lần thứ XXVIII - 2019, đoàn Bình Ðịnh đã vượt lên đứng nhất ở nội dung quyền với 11 HCV và 7 HCB, xếp thứ nhì là đoàn TP Hồ Chí Minh với 8 HCV, 7 HCB, 3 HCÐ.
Ở nội dung quyền tự chọn, các VĐV thể hiện những bài đặc sắc của võ cổ truyền Bình Định như: Lôi phong tùy hình kiếm (Trần Thị Thảo Hiền), Song phượng kiếm (Nguyễn Thị Ái Thiện), Nạp mã môn cương (Trương Vĩnh Phú). Đáng tiếc là phần thi đối luyện, ở nội dung tay không với binh khí, binh khí với binh khí, VĐV Bình Định đều bằng điểm cao nhất với VĐV đoàn Quân đội và TP Hồ Chí Minh; điều lệ giải quy định các đội phải bốc thăm để phân định thứ hạng, và đáng tiếc là cả hai lá thăm may mắn (HCV) đều không thuộc về các VĐV đất Võ.
“Nhiều VĐV tham gia nội dung quyền và đối luyện ở giải lần này chỉ mới trên dưới hai mươi tuổi, nhưng nhờ không ngừng nỗ lực tập luyện đã thể hiện được bản lĩnh khi thi đấu để đoạt thành tích cao. Đây là lực lượng trẻ kế cận, sẽ tiếp tục nhận được nhiều sự quan tâm để hướng đến những mục tiêu trong những năm tới”, võ sư cao cấp Nguyễn Văn Cảnh, HLV của Trung tâm Võ thuật cổ truyền tỉnh, chia sẻ.
Thi đấu đối kháng, đoàn Bình Định có 9 VĐV đăng ký tranh tài ở 5 hạng cân nam và 4 hạng cân nữ. Trải qua vòng đấu loại, có 6 VĐV vào bán kết, sau đó 4 VĐV vào chung kết. Sáng 28.9, trong sự cổ vũ nhiệt tình của đồng đội, 2 trong số 3 VĐV thi đấu chung kết đã đoạt HCV (Bùi Lê Tấn Vũ, hạng cân 65 kg nam; Trần Võ Song Thương, hạng cân 60 kg nữ), VĐV còn lại đoạt HCB (Đoàn Đăng Nguyên, hạng cân 56 kg nữ). Trước đó, vào sáng 27.9, trong trận chung kết hạng cân 52 kg nữ, VĐV Nguyễn Thị Hằng Nga tiếp tục thể hiện phong độ cao để chiến thắng thuyết phục đối thủ, đoạt HCV. VĐV Bình Định tiếp tục khẳng định thế mạnh đối kháng, khi đạt thành tích cao nhất trong số các đoàn, với tổng cộng 3 HCV, 1 HCB, 2 HCĐ.
Đại võ sư Bùi Trung Hiếu, Giám đốc Trung tâm Võ thuật cổ truyền tỉnh, cho biết: “Giải năm nay tiếp tục cho thấy các tỉnh, thành, ngành đã không ngừng đầu tư nhiều hơn cho nội dung thi đấu đối kháng, nên các hạng cân có nhiều VĐV tham gia với chất lượng đồng đều hơn. VĐV của rất nhiều đoàn đã có sự tiến bộ, nâng cao về chuyên môn, nên mỗi trận đấu đều căng thẳng ngay từ vòng loại. Đáng tiếc nhất là trường hợp VĐV Mai Trọng Phú, khi dính chấn thương trong trận bán kết, đành nhận HCĐ hạng cân 60 kg nam. Còn lại các VĐV khác của Bình Định đều đạt phong độ tốt, thi đấu đúng đấu pháp của ban huấn luyện và giành được kết quả xứng đáng”.
HOÀI THU