Chủ động, sẵn sàng ứng phó thiên tai
Với tinh thần chủ động, sẵn sàng, lực lượng vũ trang tỉnh đã nêu cao tinh thần trách nhiệm, xây dựng phương án ứng phó với những tình huống bất lợi của thời tiết trong mùa mưa bão năm nay.
Huấn luyện kỹ năng lái tàu, xuồng trên biển cho lực lượng kiêm nhiệm công tác PCTT - TKCN.
Chủ động ứng phó
Từ ngày 24 - 27.9, Bộ CHQS tỉnh đã tổ chức huấn luyện cho lực lượng kiêm nhiệm công tác phòng chống thiên tai - tìm kiếm cứu nạn (PCTT - TKCN) của đơn vị và các địa phương trong tỉnh về các kỹ năng kết hợp sử dụng các phương tiện TKCN trên sông, biển, sát với thực tế. Các học viên đã được huấn luyện một số nội dung như: Kỹ thuật lái xe kéo móc; phương pháp hạ thủy tàu, thuyền xuống bến; công tác bảo dưỡng và xử lý một số hư hỏng thông thường; huấn luyện bơi, bơi cứu người bị nạn; kỹ năng lái tàu, xuồng trên sông, biển; công tác sơ cứu người bị nạn, phương pháp tìm kiếm cứu người bị nạn và phương tiện…
Trung tá Lưu Văn Chỉ, Phó Đội trưởng Đội PCTT - TKCN (Bộ CHQS tỉnh), cho biết: “Điểm mới năm nay là chúng tôi huấn luyện kỹ năng lái xe kéo móc và lái tàu, xuồng trên sông, biển vào ban đêm. Việc này sẽ giúp cho các lực lượng nắm chắc được tính năng, làm chủ, sử dụng thành thạo trang bị và thực hành xử lý tốt các tình huống sát với điều kiện thực tế; từ đó làm cơ sở cho thực hiện tốt nhiệm vụ PCTT - TKCN”.
Với phương châm “Phòng là chính, tích cực chủ động ứng cứu nhanh, có hiệu quả”, các đơn vị của Bộ CHQS tỉnh sẵn sàng cơ động thực hiện nhiệm vụ khi có tình huống xảy ra. “Bộ CHQS tỉnh đã tham mưu với cấp ủy, chính quyền địa phương chuẩn bị sẵn sàng, đầy đủ lực lượng, phương tiện, vật tư đảm bảo cho nhiệm vụ PCTT - TKCN. Đồng thời, tăng cường giáo dục cán bộ, chiến sĩ về vai trò, ý thức trách nhiệm trong giúp dân PCTT; sẵn sàng phương án “4 tại chỗ” không để bị động bất ngờ”, đại tá Lê Đức Năm, Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, cho biết.
Còn đại tá Trần Quốc Bình, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng BĐBP tỉnh, chia sẻ: “Số lượng tàu cá đánh bắt xa bờ của tỉnh nhiều, hoạt động rộng nên khi có gió, bão hay áp thấp nhiệt đới, việc liên lạc gặp rất nhiều khó khăn. Vì vậy, chúng tôi tập trung vào công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức phòng, chống, giảm nhẹ thiên tai đối với ngư dân. Đồng thời, củng cố hệ thống thông tin liên lạc hai chiều giữa ngư dân hoạt động trên biển với các đài trực canh TKCN”.
Huấn luyện kỹ năng lái xe kéo móc cho lực lượng kiêm nhiệm công tác PCTT - TKCN.
Hiệp đồng chặt chẽ
Để chủ động ứng phó với thiên tai, năm nay Bộ CHQS tỉnh đề ra phương châm: “Chủ động phòng tránh, ứng phó kịp thời, khắc phục khó khăn, khẩn trương và hiệu quả, trong đó lấy phòng, tránh là chính; chung sống là quy luật, phòng chống như đánh giặc, lấy “4 tại chỗ” là phương thức, nâng cao khả năng ứng phó là trọng tâm”. Đồng thời, ngày 3.10 vừa qua, Bộ CHQS tỉnh cũng đã tổ chức hội nghị hiệp đồng PCTT - TKCN với các đơn vị của Bộ, Quân khu đứng chân trên địa bàn tỉnh. Các đơn vị đã ký kết hiệp đồng PCTT -
TKCN tập trung vào 12 tình huống cơ bản theo Quyết định số 1041 ngày 24.6.2014 của Thủ tướng Chính phủ và Kế hoạch số 7530 ngày 22.8.2015 của Bộ Quốc phòng về triển khai thực hiện Đề án quy hoạch tổng thể lĩnh vực ứng phó sự cố, thiên tai và TKCN đến năm 2020 và đặc điểm tình hình chung của địa phương, đơn vị. Trong đó, có một số tình huống cơ bản như: Tai nạn tàu, thuyền trên sông, biển; sự cố tràn dầu; sự cố cháy, nổ đường ống dẫn xăng, dầu, khí; sự cố vỡ đê, hồ, đập; áp thấp, lũ lụt lớn, lũ quét, lũ ống, sạt, lở đất đá…
Là huyện có nhiều xã vùng thấp trũng và ven biển nên Ban CHQS huyện Tuy Phước cũng đã chuẩn bị sẵn sàng về lực lượng, phương tiện để chủ động ứng phó với lũ lụt. Trung tá Phạm Thanh Hà - Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước - cho biết: “Chúng tôi đã có kế hoạch và phương án cụ thể để PCTT - TKCN; nhất là tăng cường lực lượng, phương tiện khi lũ lụt xảy ra tại các địa bàn xung yếu như: Phước Thắng, Phước Hòa, Phước Sơn, Phước Thuận…”.
Đại tá Phạm Hữu Lộc, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, nhìn nhận: “Thực tiễn những năm qua đã đem lại cho lực lượng vũ trang tỉnh nhiều kinh nghiệm trong công tác PCTT - TKCN. Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo từ cơ quan đến các đơn vị cơ sở rà soát, bổ sung, điều chỉnh kế hoạch sát với thực tế, đặc biệt là với các vùng, khu vực trọng yếu, xung yếu thường xảy ra lũ lụt, lũ quét, sạt lở. Trước tình hình thời tiết biến đổi khó lường như hiện nay, việc chuẩn bị chu đáo tất cả các yếu tố là không thừa”.
HỒNG PHÚC