Kiểm tra công tác CCHC tại Ban Quản lý KKT tỉnh và Sở VH&TT
(BĐ) - Ngày 7.10, Đoàn Kiểm tra công tác cải cách hành chính (CCHC) của tỉnh tiến hành kiểm tra Ban Quản lý Khu kinh tế (KKT) tỉnh và Sở VH&TT.
Theo thông tin từ các buổi kiểm tra, trong 9 tháng đầu năm 2019, Ban Quản lý KKT tỉnh đã rà soát và trình UBND tỉnh ban hành 3 quyết định công bố ban hành mới, sửa đổi, bổ sung, thay thế, bãi bỏ danh mục thủ tục hành chính (TTHC) trong các lĩnh vực đầu tư (26 thủ tục), lao động, tiền lương (6 thủ tục), xuất nhập khẩu (2 thủ tục). Đơn vị đã tiếp nhận và giải quyết 254 hồ sơ TTHC, đảm bảo đúng hạn, không có trường hợp trễ hẹn.
Sở VH&TT đã triển khai thực hiện sắp xếp, kiện toàn tổ chức bộ máy hành chính, qua đó giảm 2 đầu mối và 3 đơn vị trực thuộc. 9 tháng đầu năm nay, đơn vị tiếp nhận và giải quyết đúng hạn 492 hồ sơ TTHC.
Đoàn kiểm tra đề nghị Ban Quản lý KKT tỉnh và Sở VH&TT tăng cường công tác chỉ đạo, điều hành, quán triệt công tác CCHC. Cần tăng cường giám sát kết quả thực hiện sau kiểm tra; tập trung khắc phục những tồn tại, hạn chế nhằm nâng cao chỉ số CCHC của đơn vị, nhất là mức độ hài lòng của tổ chức và người dân; gắn trách nhiệm người đứng đầu với kết quả thực hiện nhiệm vụ CCHC. Trong đó, cần có giải pháp cụ thể nhằm nâng cao chất lượng, hiệu quả cung ứng dịch vụ công trực tuyến mức độ 3, mức độ 4, đảm bảo có phát sinh hồ sơ giao dịch.
NGUYỄN VĂN TRANG