Phường Nhơn Hưng (thị xã An Nhơn):
Mô hình họ đạo tự quản về an ninh trật tự phát huy hiệu quả
Mới đây, UBND phường Nhơn Hưng (thị xã An Nhơn) đã sơ kết 5 năm (2009-2013) thực hiện mô hình “Họ đạo tự quản về ANTT, không có tội phạm và tệ nạn xã hội”. Thời gian qua, các họ đạo ở địa phương đã giáo dục giáo dân chấp hành tốt pháp luật, tham gia tích cực phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Theo Trung tá Trần Quốc Khải, Trưởng CA phường Nhơn Hưng, 3 họ đạo Hòa Cư, Phò An và Chánh Thạnh có tổng cộng 151 hộ với 847 nhân khẩu, đều đã đăng ký thực hiện mô hình họ đạo tự quản ANTT, không có tội phạm và tệ nạn xã hội (TNXH). Các họ đạo đã giáo dục giáo dân hưởng ứng, tham gia tích cực phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, phòng, chống, tố giác tội phạm, cung cấp hàng trăm tin báo tội phạm, giúp CA phường ngăn chặn có hiệu quả các hành vi vi phạm pháp luật.
Điển hình như giáo dân Phò An truy đuổi, bắt 2 đối tượng trộm chó cùng tang vật; giáo dân Hòa Cư bắt quả tang 2 đối tượng cướp tài sản, báo CA thu giữ 1 xe mô tô do kẻ gian cất giấu và hỗ trợ CA huyện Phù Cát bắt giữ đối tượng trộm cắp, thu giữ tang vật là 25 điện thoại di động… Ngoài ra, giáo dân các họ đạo còn tích cực tìm hiểu pháp luật, xây dựng đời sống văn hóa. Những cá nhân tiêu biểu trong thực hiện mô hình này là ông Phạm Văn Công, Nguyễn Thế Mỹ (Họ đạo Phò An); Nguyễn Văn Tín, Thái Hà Tiến (Họ đạo Hòa Cư); Cù Văn Long, Nguyễn Ngọc Dương (Họ đạo Tiên Hòa).
Từ các mô hình họ đạo tự quản về ANTT, CA phường Nhơn Hưng đã nhân rộng, xây dựng thêm mô hình trường THCS, dòng họ Phan ở thôn Cẩm Văn, chi hội phụ nữ thôn An Ngãi, chi hội CCB thôn Phò An, chi hội nông dân thôn Chánh Thạnh không có tội phạm và TNXH; và hiện có 5/6 khu vực có mô hình tự quản ANTT.
Các mô hình tự quản về ANTT, trong đó có 3 họ đạo Hòa Cư, Phò An, Chánh Thạnh đã tập hợp, lôi cuốn được đông đảo quần chúng nhân dân tham gia phòng ngừa, đấu tranh tố giác tội phạm, quản lý, cảm hóa người lầm lỗi và giáo dục thanh thiếu niên chậm tiến tại cộng đồng. Mỗi khi xảy ra tranh chấp trong nội bộ giáo dân, gia đình bất hòa, các ban biện họ căn cứ 5 nội dung quy định của họ đạo và 4 tiêu chí đăng ký xây dựng mô hình họ đạo không tội phạm và TNXH để hòa giải nội bộ. Thời gian qua, có 8 đối tượng thuộc 3 họ đạo trên có hành vi say rượu, gây rối trật tự công cộng, đập phá tài sản được ngăn chặn kịp thời.
Ông Nguyễn Thành, Ban biện họ Họ đạo Hòa Cư, chia sẻ: “Ban biện họ thường xuyên nhắc nhở giáo dân kính Chúa yêu nước, sống tốt đời, đẹp đạo, chấp hành nghiêm pháp luật, nên từ khi đăng ký tự quản về ANTT, giáo dân trong họ đạo chúng tôi đoàn kết, thắt chặt thêm tình làng, nghĩa xóm. Điều quan trọng hơn là bà con giáo dân thấy rõ trách nhiệm của mình trong chung sức phát triển kinh tế, xóa đói, giảm nghèo, tham gia giữ gìn ANTT, phòng chống tội phạm, TNXH, được các cấp đánh giá cao. Nhiều năm liền, họ đạo chúng tôi được UBND tỉnh, UBND thị xã, CA tỉnh tặng bằng khen, giấy khen trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”.
Ông Ngô Văn Tân, Chủ tịch UBND phường Nhơn Hưng, khẳng định: “Mô hình họ đạo tự quản về ANTT đã phát huy hiệu quả tích cực, tạo bước chuyển biến mạnh mẽ trong phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc của địa phương. Thời gian tới, UBND phường tiếp tục quan tâm, chỉ đạo, giữ vững các mô hình họ đạo không có tội phạm, TNXH, không có người vi phạm pháp luật về ATGT, không có tội phạm nghiêm trọng, không có đơn thư khiếu nại vượt cấp; ngoài ra còn tương thân, tương ái giúp nhau phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống, thực hiện đúng tinh thần “Người giáo dân tốt cũng là người công dân tốt””.
XUÂN THỨC