“Cuồng” vì con, cháu đầu lòng
Con đầu lòng hoặc đứa cháu đầu tiên trong dòng họ luôn là niềm mong đợi lớn lao đối với ông bà, cha mẹ. Cũng vì thế mà nhiều người quá cưng chiều con cháu, làm cho trẻ dễ sinh hư...
1.
Chị Hoàng Hoa, 25 tuổi, ở phường Nguyễn Văn Cừ, TP Quy Nhơn đã một mực đòi ra ở riêng chỉ vì xung đột với mẹ chồng. Con chị là đứa cháu đầu tiên của gia đình nhà chồng nên rất được bà nội cưng chiều. Bà nội ôm cháu về phòng mình lo ăn, ngủ, vệ sinh, tất tật mọi thứ với lý do để con dâu nghỉ ngơi. Mỗi lần bà ngoại sang chơi ẵm cháu, bà nội ngó nghiêng, xét nét đủ điều rồi giành cháu lại. Thậm chí, khi chị Hoa cho con bú, bà nội cũng đứng canh chừng, bóng gió rằng chị mới sinh con đầu lòng nên không biết cách chăm con bằng bà được. Bà ẵm cháu cả ngày khiến nó quen, không chịu nằm nôi. Tối đến, hễ nghe tiếng khóc là bà nội chạy ngay sang phòng bế trên tay ru cả đêm. Chị Hoa biết mẹ chồng chẳng ghét bỏ gì mình, chẳng qua bà kỹ tính, lại dồn hết tình thương cho đứa cháu đầu tiên nên đâm ra muốn độc quyền nuôi và chăm sóc cháu, nhưng vẫn rất khó chịu, đành ra tối hậu thư cho chồng tìm cách nói chuyện với bà nội.
Còn chị Tuyết Trinh ở thị trấn Phù Mỹ, huyện Phù Mỹ rất lo lắng cách bà ngoại dạy cháu. Chồng chị Trinh là bộ đội, đóng quân ở Tây Nguyên, chị là giáo viên, đi dạy cách nhà gần 20km nên nhờ bà ngoại chăm sóc con gái 2 tuổi. Gia đình chị Trinh chỉ có hai mẹ con nên bà coi cháu là số một. Bà phục vụ cháu không khác gì “nữ hoàng”, thậm chí bế cháu luôn trên tay không cho đi vì sợ té. Vì được chiều, con bé đòi gì không được thì khóc, đánh cả vào mặt bà, gặp ai không thích thì véo, ngắt… Chị Trinh kể: “Tôi nhiều lần phân tích cho mẹ hiểu làm như vậy sẽ khiến cho cháu hư, nhưng mẹ tôi hờn, rồi phản đối bằng cách giả vờ bệnh khiến cả nhà lo lắng…”.
2.
Hiện nay, không ít bà mẹ trẻ có cùng suy nghĩ là chỉ sinh một con, vì điều kiện kinh tế, sức khỏe không cho phép…, trong đó có chị Mai Hương, ở phường Lê Lợi, TP Quy Nhơn. Chị Hương dồn mọi công sức, tiền của đầu tư chăm sóc cho con trai từ quần áo hàng hiệu, sữa ngoại, học ở trường mẫu giáo tư thục có mức phí cao nhất… Chồng chị Hương thấy vợ chăm bẵm con quá sợ con hư, muốn có thêm đứa nữa nhưng chị gạt đi: “Có mỗi một đứa còn không có thời gian chăm sóc, nuôi nấng cho chu đáo bằng con người ta, đẻ nữa sao nuôi nổi?”.
Gia đình cạnh nhà tôi, ông bà đã ngoài 70 tuổi mới có được đứa cháu ngoại đầu tiên. Ông bà một mực sửa lại nhà cho gia đình con gái về ở cùng. Sau đó, hai đứa con trai đang ở cùng nhà liên tiếp lấy vợ, sinh cháu. Giờ thì hai ông bà tất bật cả ngày chăm 3 cháu nội - ngoại cùng lúc. Có lúc bà ngồi khóc vì tủi thân còn ông thì kêu mệt mỏi, nhưng hễ con gái hoặc con trai đòi cho cháu đi gởi trẻ thì cả ông bà đều không chịu vì suy nghĩ không ai chăm cháu bằng ông bà. Cuối cùng, ông bà đành bằng lòng với giải pháp do các con đưa ra là thuê người giúp việc lo cơm nước, dọn dẹp nhà cửa, còn ông bà chỉ lo chăm cháu.
3.
Tâm lý “cuồng” vì đứa cháu, đứa con đầu lòng ra đời, dẫn đến việc chăm sóc, yêu chiều thái quá của các ông bố bà mẹ hoặc ông bà nội, ngoại là điều dễ hiểu. Và cũng từ đây, có thể dẫn đến những va chạm, mâu thuẫn trong cách chăm sóc, ứng xử với trẻ giữa cha mẹ và ông bà. Tuy nhiên, những mâu thuẫn này có thể dễ dàng được điều chỉnh nếu cả hai phía biết cởi mở và thông cảm cho nhau. Các ông bố bà mẹ có thể thu xếp thời gian hợp lý để chăm con và chủ động xin ý kiến từ ông bà, bởi vì người già rất thích được truyền đạt kinh nghiệm nuôi, chăm con cho lớp trẻ.
DIỄM TRINH