Bắt tạm giam 2 đối tượng cướp tài sản
Cơ quan CSĐT CA huyện Phù Mỹ vừa bắt tạm giam thời gian 4 tháng đối với Huỳnh Văn Nam (SN 1992, trú thôn An Trinh, xã Mỹ Hiệp) về tội cướp tài sản. Trước đó, ngày 7.11, Võ Hùng Dũng (SN 1993, trú cùng địa phương) là đồng bọn của Nam cũng đã bị CA huyện Phù Mỹ bắt tạm giam về hành vi này để điều tra làm rõ.
Do bản tính lười lao động nhưng lại muốn có tiền để ăn chơi, tối 22.7.2013, Võ Hùng Dũng và Huỳnh Văn Nam bàn cách cướp tài sản của người khác. Dũng điện thoại cho bà Phùng Thị Út (SN 1978, trú thôn Hòa Hội, xã Cát Hanh, Phù Cát) làm nghề mua bán gà, giả hẹn sáng hôm sau đến khu vực cầu Tri Châu ở thôn Vạn Lộc, xã Mỹ Hiệp để mua gà.
Đúng hẹn, lúc 5 giờ sáng 23.7, bà Út điều khiển xe mô tô đến địa điểm trên để mua gà thì bị Dũng và Nam khống chế, bịt miệng và lấy của bà Út 1 điện thoại di động hiệu Nokia, 1 chiếc nhẫn 0,4 chỉ vàng 18K, một sợi dây chuyền 1,8 chỉ vàng 18K, 1 cái ví bên trong có 1,3 triệu đồng, 1 giấy đăng ký xe mô tô và 1 giấy phép lái xe. Sau khi cướp xong, Dũng và Nam chia nhau số tiền để tiêu xài, số tài sản còn lại Nam đem cất giữ chờ điều kiện thuận lợi sẽ bán.
Sau khi Dũng bị bắt về hành vi trên, biết không thể lẩn trốn, ngày 11.11, Huỳnh Văn Nam đã đến CA huyện Phù Mỹ khai nhận toàn bộ hành vi phạm tội của mình và giao nộp lại chiếc điện thoại di động, 1 sợi dây chuyền và 1 chiếc nhẫn mà Nam và Dũng đã cướp của bà Út.
TRIỀU SƠN