Phát huy vai trò cán bộ nữ ở Phù Cát
Trong những năm qua, huyện Phù Cát luôn quan tâm đến công tác cán bộ nữ, là huyện có tỷ lệ nữ tham gia cấp ủy, HÐND, lãnh đạo, quản lý các cấp khá cao so với mặt bằng chung của tỉnh.
Giữa tháng 9.2019, Hội LHPN tỉnh và Huyện ủy Phù Cát đã tổ chức đối thoại về công tác tạo nguồn cán bộ nữ.
Để công tác cán bộ nữ đạt hiệu quả, việc quy hoạch, đào tạo cán bộ rất quan trọng. Đảng bộ huyện Phù Cát và các xã, thị trấn đã tiến hành rà soát bổ sung quy hoạch cán bộ đến năm 2020, trong đó có 34 cán bộ nữ được bổ sung vào quy hoạch các chức danh trưởng, phó các phòng, ban, ngành, đoàn thể cấp huyện. Cấp xã, thị trấn giới thiệu quy hoạch 132 cán bộ nữ vào Ban Chấp hành, 33 cán bộ nữ quy hoạch vào Ban Thường vụ cấp ủy. Hằng năm, nữ chiếm trên 55% đảng viên mới kết nạp.
Từ công tác tạo nguồn, tỷ lệ nữ tham gia cấp ủy và đại biểu HĐND các cấp trong 2 nhiệm kỳ qua đều tăng so với các nhiệm kỳ trước. Trong đó, cấp huyện có 1 nữ là ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy; 1 nữ là Phó Chủ tịch HĐND huyện. Tỷ lệ nữ tham gia Ban Chấp hành Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2015 - 2020 là 15,3% (tăng 4,5% so với nhiệm kỳ trước); Ban Chấp hành Đảng bộ cấp xã, thị trấn là 23,8% (tăng 7,6%). Tỷ lệ nữ tham gia HĐND cấp huyện nhiệm kỳ 2016 - 2021 là 23,3% (bằng nhiệm kỳ trước) và cấp xã, thị trấn là 23,2% (tăng 5,8%).
Theo Phó Chủ tịch UBND huyện Nguyễn Thị Tuyết, tỷ lệ cán bộ nữ không ngừng tăng nhưng chưa tương xứng với lực lượng lao động nữ trên địa bàn. Cán bộ nữ chủ chốt chủ yếu là cấp phó của khối Đảng, đoàn thể và khối văn hóa - xã hội. “Tiếng nói của phụ nữ so với nam giới còn hạn chế và chưa thực sự đại diện cho lực lượng lao động nữ chiếm số đông trong xã hội. Sự thiếu hụt cán bộ nữ trong một số lĩnh vực quan trọng khiến việc hoạch định chính sách, thực hiện bình đẳng giới trên mọi mặt chưa đạt được kết quả như mong muốn”, bà Tuyết chia sẻ.
Trên thực tế, quá trình công tác của cán bộ nữ còn gặp không ít khó khăn. Phó Bí thư Đảng ủy xã Cát Hải Nguyễn Thị Trang cho biết, khi phụ nữ làm lãnh đạo, nhất là tại vùng ven biển như Cát Hải vẫn còn những tư tưởng, quan niệm chưa thông thoáng, cho rằng phụ nữ có làm việc gì cũng chỉ mức độ, dẫn đến chị em còn gặp khó và chưa được động viên kịp thời. “Vượt qua những suy nghĩ, quan niệm đó, chúng tôi càng phải nỗ lực nhiều hơn để khẳng định mình làm được, làm tốt, hoàn thành nhiệm vụ và bình đẳng như nam giới”, chị Trang khẳng định.
Trước thực tế đó, để nâng cao năng lực và phát huy hơn nữa sự tham gia của phụ nữ trong hệ thống Đảng, Nhà nước và các tổ chức, đoàn thể trên địa bàn huyện, thời gian tới, thiết nghĩ cần tạo điều kiện giúp phụ nữ phát huy trình độ, năng lực, sở trường của mình. Cùng với đó là phát huy vai trò của tổ chức Hội phụ nữ các cấp trong việc tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên thi đua học tập nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, khẳng định sự chủ động, nỗ lực vươn lên làm chủ tri thức, tham gia các hoạt động xã hội.
THỤC QUYÊN