Nâng tầm hoạt động đối ngoại đa phương là nhiệm vụ của cả hệ thống chính trị
(BĐ) - Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã ban hành Kế hoạch số 62-KH/TU thực hiện Chỉ thị số 25-CT/TW của Ban Bí thư Trung ương Đảng (khóa XII) về đẩy mạnh và nâng tầm đối ngoại đa phương đến năm 2030.
Yêu cầu quan trọng đặt ra là xác định rõ nhiệm vụ đẩy mạnh và nâng tầm hoạt động đối ngoại đa phương là nhiệm vụ của cả hệ thống chính trị, trong đó lực lượng làm công tác đối ngoại là nòng cốt. Nội dung đối ngoại lấy nội lực làm cơ sở chủ yếu, tranh thủ nguồn lực từ bên ngoài để nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, hiện đại hóa cơ sở hạ tầng, cải thiện môi trường đầu tư, phát triển sản xuất kinh doanh trên địa bàn tỉnh.
Trong các nội dung của Kế hoạch, đáng chú ý là duy trì và mở rộng quan hệ quốc tế, tăng cường hoạt động đối ngoại phục vụ phát triển kinh tế. Trọng tâm là duy trì và phát triển quan hệ hợp tác hữu nghị với các đối tác và địa phương có quan hệ hợp tác hữu nghị truyền thống thông qua các chương trình, dự án hợp tác cụ thể, phù hợp (các tỉnh Nam Lào, các địa phương, DN thuộc các nước trong khu vực châu Á - Thái Bình Dương như Nhật Bản, Hàn Quốc, Trung Quốc, Thái Lan...). Đồng thời, tìm kiếm, thiết lập và mở rộng quan hệ hữu nghị với các địa phương, DN của một số quốc gia trong khu vực và thế giới để tăng cường hợp tác hữu nghị ở cấp độ tỉnh...
MAI LÂM