“Gia đình tôi vô cùng biết ơn các anh”
Sáng 16.11, các chiến sĩ thuộc Trung đoàn Cảnh sát cơ động duyên hải Nam Trung bộ (Bộ CA) đã có mặt tại thôn Quảng Tín, xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước, cùng với phương tiện để tham gia công tác cứu hộ. Lúc này nước đang rút chậm, nhưng vẫn ở gần mép dưới cây cầu nhỏ dẫn vào thôn. Vừa qua khỏi cầu, cả một vùng rộng lớn vốn dĩ là ruộng lúa của bà con nơi đây giờ thành biển nước đục ngầu và hung dữ.
Khoảng 10 giờ 30 phút, thấy thấp thoáng chiếc canô của Trung đoàn Cảnh sát cơ động duyên hải Nam Trung bộ từ trong những khu dân cư bị cô lập chạy ra, mọi người đứng trên bờ hồi hộp chờ đợi. Khi canô cập bờ, tất cả mọi người đều vui mừng vì thêm một gia đình được đưa đến nơi an toàn. Nhiều người xúm xít, chen lại để chia vui cùng vợ chồng chị Trần Thị Thanh Tuyền cùng hai đứa con sinh đôi mới 5 tháng tuổi. Thở phào sau khi cả gia đình được an toàn, chị Tuyền cho biết: “Từ tối 15.11, nước bắt đầu tràn vào nhà tôi, đến 3 giờ sáng ngày 16.11 thì nước lên rất cao. Vợ chồng tôi không thể nào chợp mắt được vì lo cho hai đứa nhỏ, may mà các anh cảnh sát đã đến kịp thời để đưa chúng tôi ra ngoài. Gia đình tôi vô cùng biết ơn các anh”.
Ngay sau khi đưa gia đình chị Tuyền đến khu vực an toàn, các chiến sĩ thuộc Trung đoàn Cảnh sát cơ động duyên hải Nam Trung bộ lại quay canô, hướng về phía những ngôi nhà nằm giữa biển nước mênh mông để tiếp tục công tác cứu hộ. Tất cả đều rất khẩn trương, vì họ biết rằng cứ mỗi giờ phút trôi qua thì lại có thêm nhiều sinh mạng bị đe dọa, và rất nhiều người dân đã kiệt sức sau hơn hai ngày chống chọi với cơn lũ lịch sử.
LÊ CƯỜNG