Giám sát việc thực hiện Đề án vị trí việc làm tại Sở Nội vụ
(BĐ) - Chiều 7.11, Ban Pháp chế HĐND tỉnh giám sát về tình hình, kết quả xây dựng và thực hiện đề án vị trí việc làm trong cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp công lập tại Sở Nội vụ.
Theo báo cáo của Sở Nội vụ, đến nay, UBND tỉnh đã phê duyệt bản mô tả công việc và khung năng lực vị trí việc làm của 18/21 sở, ban, 11/11 huyện, thị xã, thành phố. Đến năm 2019, biên chế công chức được giao theo vị trí việc làm là 2.279 biên chế, giảm 246 biên chế so với năm 2015.
Đối với các đơn vị sự nghiệp công lập, Sở Nội vụ đã thẩm định, xác định 11.773 vị trí việc làm với 30.233 người làm việc. Hiện còn 169 đơn vị chưa hoàn thiện đề án vị trí việc làm. Đến nay, đã tinh giản 1.639 biên chế sự nghiệp, tỷ lệ 66,87% (kế hoạch tinh giản biên chế của tỉnh giai đoạn 2015 - 2021 là 2.451 biên chế).
Sở Nội vụ cũng nêu ra một số vướng mắc trong thực hiện đề án vị trí việc làm, đó là: Nguyên tắc để xác định vị trí việc làm trong mỗi cơ quan, tổ chức yêu cầu phải kết hợp giữa hoạt động phân tích tổ chức và phân tích công việc, trong khi chưa có quy chuẩn nào để định lượng trong giải quyết công việc của từng cơ quan. Khó thống kê công việc của từng cán bộ, công chức, đặc biệt là xác định giữa tính phù hợp về trình độ chuyên môn của từng vị trí việc làm với xác định yếu tố tác động đến vị trí, thời gian công việc, thời gian hoàn thành, sản phẩm đầu ra. Khó miêu tả được các tiêu chuẩn cần thiết, các yếu tố ảnh hưởng để xác định biên chế tại các vị trí việc làm...
Đoàn giám sát ghi nhận các kiến nghị, đề xuất của Sở Nội vụ và sẽ nghiên cứu đề xuất lên HĐND tỉnh.
AN PHƯƠNG