Tăng khả năng tiếp cận nguồn lực cho phụ nữ, DN nữ khởi nghiệp
(BĐ) - Đó là vấn đề nổi bật được quan tâm tại diễn đàn Hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp - phát triển kinh doanh do Trung ương Hội LHPN Việt Nam phối hợp với Tổ chức Phát triển Hà Lan Việt Nam đồng tổ chức tại Hà Nội ngày 8.11.
Tại diễn đàn, các đại biểu đã chia sẻ một số chuyên đề, qua đó cùng nhìn nhận lại những thuận lợi, khó khăn về: Thực hiện Đề án Hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp của các cấp Hội LHPN Việt Nam thời gian qua; Hệ sinh thái khởi nghiệp với việc đảm bảo sản phẩm khởi nghiệp từ ý tưởng của phụ nữ được tham gia chương trình OCOP (mỗi làng một sản phẩm); Khởi nghiệp nông nghiệp hữu cơ, hướng đi cho nông nghiệp bền vững tại Việt Nam…
Tại phiên thảo luận bàn tròn, chị Phùng Thị Thanh Miền (Giám đốc Công ty TNHH Gia vị nhiệt đới, đại diện của Bình Định) và các đại biểu khác tập trung vào vấn đề tiếp cận vốn vay, các dịch vụ vốn vay cũng như những đề xuất nhằm nâng cao hiệu quả các dịch vụ vốn vay cho phụ nữ, DN nữ khởi nghiệp hiện nay.
TƯỜNG MINH