Hội LHPN TX An Nhơn: Tích cực vận động tham gia BHXH, BHYT
Nhận thức về vai trò, trách nhiệm của tổ chức, thời gian qua, các cấp Hội LHPN TX An Nhơn đã tập trung tuyên truyền, vận động phát triển đối tượng tham gia BHXH, BHYT bằng nhiều cách, bước đầu mang lại hiệu quả.
Hội LHPN phường Nhơn Thành, TX An Nhơn trao thẻ BHYT cho hộ cận nghèo.
Để chính sách an sinh xã hội đến từng hội viên trên địa bàn thị xã, từ tháng 8.2018, BHXH và Hội LHPN TX An Nhơn phối hợp triển khai kế hoạch liên ngành về ký kết hợp đồng làm đại lý thu, tổ chức đào tạo nghiệp vụ và thi sát hạch đại lý BHXH, BHYT cho cán bộ Hội ở cơ sở.
“Thời gian tới, Hội LHPN các cấp ở TX An Nhơn sẽ tiếp tục có những chương trình phối hợp cụ thể, hướng tới mục tiêu đẩy mạnh công tác vận động tăng số lượng hội viên phụ nữ được tiếp cận thông tin và tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình. Ðồng thời, lồng ghép đưa hoạt động truyền thông các chính sách này vào chương trình công tác, hoạt động của Hội LHPN các cấp, góp phần thực hiện đạt mục tiêu lộ trình BHYT toàn dân đến năm 2020 của thị xã”.
Chủ tịch Hội LHPN TX An Nhơn VÕ NỮ HUYỀN LOAN
Từ đó, Hội LHPN phối hợp với BHXH thị xã tích cực tuyên truyền hội viên tham gia BHXH, BHYT, nhất là hội viên ở các vùng nông thôn. Gần gũi, kiên trì vận động theo kiểu “mưa dầm thấm lâu”, chị em ngày càng hiểu đúng và đủ về chế độ, chính sách BHXH, BHYT.
“Cùng với các đoàn thể khác, Hội LHPN là kênh tuyên truyền quan trọng trong vận động hội viên và người dân tham gia BHYT, đảm bảo sức khỏe cho gia đình và người thân. Bởi chị em là “tay hòm chìa khóa”, “nội tướng trong gia đình”, khi người phụ nữ thấy, hiểu được cái lợi của chính sách thì việc tác động, phân tích để các thành viên khác đồng thuận rất dễ dàng”, chị Nguyễn Thị Hồng Hoa, Chi hội trưởng phụ nữ thôn An Thành, xã Nhơn Lộc chia sẻ. Bản thân chị Hoa đã vận động được 8 hộ tham gia BHYT hộ gia đình trong năm 2019 này.
Đặc biệt, ở một số nơi trước đây có tỷ lệ tham gia BHYT hộ gia đình thấp như: Nhơn Thành, Nhơn Mỹ, Nhơn Tân, từ khi cán bộ hội làm đại lý thu thì công tác tuyên truyền được tăng cường, số tham gia tăng lên thấy rõ. Hội LHPN các xã, phường này đã triển khai tới từng tổ, xóm, thôn, khu vực, cán bộ hội “gõ cửa” từng nhà dân để vận động người dân tham gia BHYT. Đối với những hộ khó khăn thì vận động hội viên phụ nữ tham gia tổ tiết kiệm mua thẻ BHYT; đối với hộ cận nghèo, quá khó khăn thì Hội nỗ lực tìm nguồn, thường là vận động nhà hảo tâm, để hỗ trợ BHYT cho họ.
Đến nay, với nhiều hình thức tuyên truyền, vận động, cách làm hay của Hội, hội viên phụ nữ và nhân dân đã nhận thức đầy đủ hơn về chính sách BHXH, BHYT. Do đó, tỷ lệ hội viên và nhân dân tham gia BHYT ngày càng tăng, đạt chỉ tiêu thị xã đề ra.
Chị Võ Nữ Huyền Loan, Chủ tịch Hội LHPN TX An Nhơn, nhận xét: “Nhờ sự tận tâm của cán bộ Hội Phụ nữ các cấp trên địa bàn thị xã đã tạo dựng được niềm tin, uy tín trong hội viên, từ đó chị em phụ nữ tích cực tham gia BHXH, BHYT. Nhất là trách nhiệm của đội ngũ chi hội trưởng. Các chị đã đến từng ngõ, gõ cửa từng nhà và tư vấn từng thành viên để họ hiểu quyền lợi khi tham gia”.
Nhờ vậy, tính đến tháng 9.2019, sau một năm tích cực triển khai, Hội đã phát triển được 5.866 thẻ BHYT mới, vận động 8 người tham gia BHXH tự nguyện. Qua đó, góp phần tăng tỷ lệ người dân tham gia BHYT trên địa bàn thị xã từ 82% năm 2018 lên 87% năm nay.
CHÂU LỆ