Ký ức hào hùng, thiêng liêng
Nhà xuất bản Hội Nhà văn vừa ấn hành tập sách “Theo vết xích xe tăng” của nhóm CCB binh chủng Tăng - Thiết giáp Quân đội nhân dân Việt Nam thực hiện. Trong số này có các văn nghệ sĩ: Nhà thơ Hữu Thỉnh (nguyên chiến sĩ Trung đoàn xe tăng 202); họa sĩ Lê Trí Dũng (nguyên trợ lý tuyên huấn Binh chủng Tăng - Thiết giáp); nhà văn Nguyễn Khắc Nguyệt (nguyên chiến sĩ thuộc Đại đội 4, Lữ đoàn xe tăng 203)…
Theo vết xích xe tăng - dày gần 500 trang - tập hợp những bài viết ký ức hào hùng, thiêng liêng, hồi ức chiến đấu của các CCB cùng nhiều hình ảnh, tư liệu, ký họa. Cùng với một số nhà văn, nhà thơ, đa số các tác giả trong sách là những cây viết không chuyên. Đó là câu chuyện “Nhóc Mai Lan” tình nguyện nhập ngũ khi đang là học sinh lớp 8 của cựu binh Nguyễn Thị Mai Lan; là chuyện của trung sĩ Đào Hồng Thái kể về trận đánh tại Cửa Việt (Quảng Trị) vào thời điểm Hiệp định Paris được ký kết (27.1.1973); là chuyện “Bắt sống “thần mã M113”” tại Tam Kỳ (Quảng Nam) của Anh hùng LLVT nhân dân Bùi Tiến Hợp; là chuyện “Mảng pháo hoa đẹp nhất trong đời” của đại tá Nguyễn Khắc Nguyệt kể về kỷ niệm bắn pháo sáng tối 30.4.1975 tại Sài Gòn. Bên cạnh đó là những ký ức về giai đoạn cuộc chiến bảo vệ biên giới phía Bắc và Tây - Nam. Tiêu biểu trong số này là chuyện “Một tuần chiến đấu ở “Miền Đất Chết”” của trung sĩ Đàm Quang Tường, kể về những trận đánh bảo vệ biên giới Tây - Nam và làm nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia. Là câu chuyện “Trung đoàn xe tăng 407 trên mặt trận Lạng Sơn” của thiếu tá Phạm Văn Hoa hay như chuyện “Cuộc hành quân trên biển “có một không hai” của xe tăng Việt Nam” của trung tá Nguyễn Ý Thức kể về chuyến hành quân bảo vệ tuyến đảo Đông Bắc của Tổ quốc.
Ông Hoàng Xuân Khang, một cựu binh tăng, thiết giáp hiện ở tại phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn cho biết: “Theo vết xích xe tăng” là một cuốn sách giá trị. Tôi thật sự xúc động khi đọc cuốn sách. Bao nhiêu kỷ niệm về đồng đội năm xưa như vẫn còn nồng ấm… Tôi luôn luôn tự hào vì được làm người lính của Binh chủng tăng, thiết giáp anh hùng!
VIẾT HIỀN