Trưởng thành từ học và làm theo Bác
Thời gian qua, nhiều cán bộ, chiến sĩ nhờ học và làm theo Bác nên đã trưởng thành rất nhanh, trong đó có đại úy Võ Văn Linh, Trợ lý cán bộ (Phòng Chính trị, Bộ CHQS tỉnh).
Đại úy Linh (đứng giữa) điều hành một buổi sinh hoạt tại đơn vị.
Cuối năm 2015, khi đại úy Võ Văn Linh được điều động nhận nhiệm vụ tại Đại đội Hỗn hợp Đ30 (đóng tại xã đảo Nhơn Châu, TP Quy Nhơn) cũng là lúc vợ anh bị viêm tuyến giáp cấp tính, hai con còn nhỏ. Trong khi đó, đơn vị đóng quân xa đất liền, điều kiện trên đảo còn nhiều khó khăn thiếu thốn; tính chất, yêu cầu nhiệm vụ đòi hỏi người chiến sĩ phải luôn sẵn sàng chiến đấu cao. Khó khăn là vậy, nhưng anh Linh luôn xác định, học và làm theo Bác từ những điều bình thường nhất, phấn đấu hết mình, không vì khó khăn mà mất niềm tin. Trên từng cương vị công tác, từ Chính trị viên phó kiêm Bí thư Chi đoàn đến Chính trị viên, anh đều hoàn thành tốt nhiệm vụ. Binh nhất Trần Thái Huy, ở trung đội Hỏa lực, bày tỏ: “Những ngày đầu công tác tại đơn vị tôi rất buồn nhưng được thủ trưởng Linh thăm hỏi, động viên, tôi đã an tâm tư tưởng, gắn bó với đơn vị hơn”.
Với đại úy Võ Văn Linh, làm theo Bác là tận dụng mọi thời gian để hoàn thành công việc đạt chất lượng cao. Anh chia sẻ: “Qua nghiên cứu, học tập tôi thấm nhuần giá trị to lớn của tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, từ đó vận dụng làm theo. Đặc biệt, tư tưởng của Bác về “cần, kiệm, liêm chính, chí công vô tư” đã giúp tôi rèn luyện tốt đạo đức cách mạng của người chiến sĩ quân đội”.
Nhờ kinh nghiệm thực tiễn quý giá được tích lũy trong thời gian công tác tại xã đảo Nhơn Châu, anh Linh đã hoàn thành tốt nhiệm vụ trên cương vị mới là Trợ lý cán bộ, tạo được niềm tin cho thủ trưởng, đồng chí, đồng đội.
Đại tá Nguyễn Văn Đường, Phó Chủ nhiệm Chính trị (Bộ CHQS tỉnh), nhận xét: “Đồng chí Võ Văn Linh được tổ chức phân công làm việc trên nhiều cương vị khác nhau và ở cương vị nào đồng chí cũng luôn tích cực học tập, rèn luyện và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. 8 năm liên tiếp (2011 - 2018), đại úy Võ Văn Linh luôn là điển hình tiên tiến trong phong trào Thi đua Quyết thắng của Bộ CHQS tỉnh”.
ANH TUẤN