“Ðiểm tựa” của hội viên, phụ nữ nghèo
Những năm qua, Hội LHPN TX An Nhơn chú trọng phát triển kinh tế, giảm nghèo và thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội dành cho hội viên, phụ nữ nghèo để hỗ trợ họ vươn lên.
Phó Chủ tịch Hội LHPN TX An Nhơn Châu Thị Lệ (ngoài cùng bên trái) chia sẻ với một hộ dân ở phường Nhơn Hòa bị ảnh hưởng nặng trong cơn bão số 5 năm 2019.
Hội LHPN TX An Nhơn có 34.066 hội viên, đời sống đa số chủ yếu dựa vào sản xuất nông nghiệp, mức thu nhập còn thấp. Xác định hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế là hoạt động quan trọng thúc đẩy hiệu quả công tác Hội và phong trào phụ nữ, Hội đã tăng cường tín chấp với các ngân hàng để tạo nguồn vốn cho hội viên, phụ nữ vay đầu tư vào sản xuất, kinh doanh, chăn nuôi, mua bán nhỏ… Tổng số vốn Hội đang quản lý gần 205 tỷ đồng với 14.128 thành viên vay.
Hội cũng chú trọng phối hợp tổ chức các lớp tập huấn chuyển giao KHKT về chăn nuôi, trồng trọt, vận động chị em tham gia thực hiện “Cánh đồng mẫu lớn”… Nhờ có vốn và được trang bị kiến thức với những công nghệ mới, rất nhiều chị em đã đầu tư phát triển sản xuất, chăn nuôi có hiệu quả, đời sống được nâng lên rõ rệt. Công tác phối hợp mở các lớp dạy nghề, như đan ghế mây, may công nghiệp, chăn nuôi - thú y, nấu ăn… tạo thêm công ăn việc làm lúc nông nhàn cũng mang lại hiệu quả. Nhiều chị do hoàn cảnh không thể đi làm ở các cụm công nghiệp, qua học nghề nấu ăn đã tham gia các tổ nấu đám tiệc, hoặc qua lớp dạy đan mây nhận hàng về nhà làm lúc nhàn rỗi…, thu nhập gia đình cũng được tăng thêm.
Đáng ghi nhận, các hoạt động tăng cường mối quan hệ giữa tổ chức Hội - hội viên và phụ nữ hỗ trợ, giúp nhau phát triển được quan tâm thực hiện thường xuyên. Từ đầu năm 2019 đến nay, các cơ sở Hội đã quyên góp được 1.873 kg gạo cùng 64,2 triệu đồng từ phong trào “Hũ gạo tình thương” và 318,2 triệu đồng từ phong trào “Tương thân tương ái”. Qua đó, giúp cho 397 phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn, hoạn nạn đột xuất. Ngoài ra, Hội phụ nữ các cấp đã vận động 29.784 hội viên tham gia góp vốn với số tiền trên 4,4 tỷ đồng, xoay vòng giúp cho 1.582 chị em mượn vốn đầu tư chăn nuôi, mua bán nhỏ. Đến nay, trên địa bàn thị xã có 243 tổ tiết kiệm tín dụng tại chi hội, có 149.747 thành viên tham gia với tổng số tiền gần 31,7 tỷ đồng.
Chủ tịch Hội LHPN TX An Nhơn Võ Nữ Huyền Loan (bên trái) cùng em Lê Thảo Nguyên - trẻ tàn tật được Hội nhận đỡ đầu từ năm 2017.
Hoạt động nuôi “Heo đất tình nghĩa” tại cơ quan Hội luôn được duy trì, mỗi tháng lãnh đạo tiết kiệm 50.000 đồng, cán bộ tiết kiệm 30.000 đồng để hỗ trợ học sinh nghèo vượt khó học giỏi. Hiện Hội tham gia đỡ đầu hai em Huỳnh Đoàn Quốc Kiệt (mồ côi cả cha lẫn mẹ) và Lê Thảo Nguyên (bị tàn tật) với mức 500 nghìn đồng/tháng/em.
Năm 2019, Hội đã vận động để hỗ trợ xây dựng 2 Mái ấm tình thương với số tiền trên 60 triệu đồng cho hội viên nghèo có nhà ở đơn sơ tại xã Nhơn An và Nhơn Khánh; vận động và tặng 33 thẻ BHYT hộ cận nghèo cho hội viên, phụ nữ phường Nhơn Thành.
Hiện nay, toàn thị xã có 2.090 hộ nghèo, trong đó, hộ nghèo do phụ nữ làm chủ là 1.205 hộ, chiếm 58%, phụ nữ nghèo làm chủ hộ trong độ tuổi lao động là 499 chị. Hằng năm, Hội đều có kế hoạch giúp 100% hộ phụ nữ nghèo làm chủ hộ trong độ tuổi lao động, kết quả luôn đạt chỉ tiêu Nghị quyết của Hội, góp phần vào tỷ lệ thoát nghèo chung của địa phương.
Có thể nói, từ ý thức sâu sắc về vai trò, nhiệm vụ của tổ chức, Hội LHPN TX An Nhơn luôn nỗ lực làm điểm tựa, đồng hành, sát cánh cùng phụ nữ địa phương; vì sự tiến bộ của phụ nữ, hỗ trợ phụ nữ trong xây dựng gia đình ấm no, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc và đóng góp cho xã hội.
LÊ THẢO