Không dàn trải, thực hiện có trọng tâm các phong trào thanh niên
(BĐ) - Ngày 27.12, tại TP Quy Nhơn, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành lần thứ 6, nhiệm kỳ 2017 - 2022; tổng kết công tác Đoàn và phong trào Thanh thiếu nhi năm 2019. Phó Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Võ Thị Thu Hòa dự và phát biểu tại hội nghị.
Trao cờ thi đua cho các tập thể có thành tích xuất sắc công tác Đoàn và phong trào Thanh thiếu nhi năm 2019.
Báo cáo tại hội nghị cho biết, công tác Đoàn và phong trào Thanh thiếu nhi tỉnh năm 2019 đã đạt được nhiều kết quả nổi bật trên các lĩnh vực. Trong đó, các cấp bộ Đoàn đã thực hiện được 793 công trình, phần việc thanh niên tham gia xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, bảo vệ môi trường.
Cụ thể, đã trao tặng hơn 11.200 suất quà trị giá gần 5,4 tỷ đồng; khám bệnh, phát thuốc miễn phí cho 4.400 người; tổ chức 47 đợt hiến máu tình nguyện thu được hơn 14.000 đơn vị máu; huy động trên 38.100 lượt ĐVTN tham gia các hoạt động tình nguyện, an sinh xã hội…
Năm 2020, với chủ đề công tác “Tuổi trẻ Bình Định tự hào tiến bước dưới cờ Đảng”, các cấp bộ Đoàn trên địa bàn tỉnh sẽ tập trung xây dựng tổ chức Đoàn vững mạnh, đổi mới nội dung và phương thức hoạt động Đoàn. Đồng thời, tăng cường bồi dưỡng lý tưởng cách mạng, đạo đức lối sống, văn hóa góp phần xây dựng lớp thanh niên có lý tưởng cách mạng, giàu lòng yêu nước…
Tại hội nghị, các đại biểu là cán bộ Đoàn đã tập trung thảo luận và nêu lên nhiều kiến nghị về khó khăn trong công tác Đoàn và phong trào Thanh thiếu nhi trong tỉnh hiện nay. Lãnh đạo Tỉnh đoàn đã ghi nhận và giải đáp từng ý kiến. Phát biểu tại hội nghị, Phó Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Võ Thị Thu Hòa đề nghị các cấp bộ Đoàn nắm chắc nội dung để xây dựng chương trình hành động, cụ thể hóa Nghị quyết sát với thực tiễn địa phương, đơn vị, từng bước thực hiện các mục tiêu đề ra. Qua đó, nhanh chóng đưa Nghị quyết Ðại hội Ðoàn toàn quốc lần thứ XI, Ðại hội Ðoàn toàn tỉnh lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2017 - 2022, đi vào cuộc sống thanh niên.
XUÂN NHÂM