Gặp mặt các đồng chí nguyên lãnh đạo chủ chốt của tỉnh
(BĐ) - Chiều 2.1, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phối hợp với Ban Chủ nhiệm Câu lạc bộ nguyên cán bộ chủ chốt tỉnh tổ chức sinh hoạt thông tin định kỳ và gặp mặt cuối năm 2019. Dự buổi gặp mặt có các đồng chí: Nguyễn Thanh Tùng - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Huỳnh Thanh Xuân, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Phi Long, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng phát biểu tại buổi gặp mặt.
Tại buổi gặp mặt, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Phi Long thông tin với các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh về những thành quả đạt được trên các lĩnh vực KT-XH của đất nước, của tỉnh trong năm 2019 và phương hướng, nhiệm vụ, giải pháp trong năm 2020.
Đánh giá cao những kết quả mà tỉnh ta đạt được trong năm 2019, các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh cho rằng, những dấu ấn của tỉnh thời gian qua thể hiện qua việc tập trung đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng, tạo cơ sở để phát triển KT-XH trước mắt và lâu dài; tập trung phát triển du lịch để thu hút khách đến Bình Định; xây dựng nông thôn mới và phát triển nông thôn. Đồng thời, các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh đề nghị trong năm 2020, tỉnh cần quan tâm phát triển công nghiệp, nhất là công nghiệp chế biến và chế tạo; tiếp tục quan tâm nâng cấp, mở rộng một số hạng mục của cảng Quy Nhơn để mở rộng sản xuất kinh doanh; quan tâm đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao để phục vụ sự phát triển của tỉnh.
Phát biểu tại buổi gặp mặt, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng thông tin thêm về những điểm nổi bật của tỉnh trong thời gian qua cũng như thời gian tới. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy vui mừng thông báo, TP Quy Nhơn vừa được Hiệp Hội du lịch ASEAN bầu chọn là “Thành phố du lịch sạch ASEAN”. Các hãng hàng không đã mở đường bay quốc tế từ sân bay Phù Cát đi Hàn Quốc và Nhật Bản. Tỉnh đang tích cực thúc đẩy Dự án Khu công nghiệp, đô thị và dịch vụ Becamex Bình Ðịnh để thu hút các DN vào hoạt động, giúp cho Bình Định có được nguồn thu ổn định, bền vững.
Đồng chí Trần Văn Nhẫn - nguyên Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế và Ngân sách của Quốc hội khóa IX, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh - phát biểu đánh giá cao kết quả mà tỉnh đạt trong năm 2019.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng khẳng định, tỉnh Bình Định có được những thành tựu mang tính toàn diện là nhờ luôn bám sát chỉ đạo, tranh thủ tối đa sự ủng hộ, giúp đỡ của Trung ương, nêu cao tính đoàn kết, thống nhất trong lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành của tập thể Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh và sự ủng hộ, đồng lòng của cán bộ, đảng viên, nhân dân, cộng đồng các DN trên địa bàn tỉnh. Trong đó có sự đóng góp của các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh, luôn thường xuyên theo dõi, động viên, quan tâm và tham gia đóng góp nhiều ý kiến quan trọng đối với tỉnh. Đây thực sự là chỗ dựa tinh thần rất lớn để tỉnh triển khai thành công các nhiệm vụ chính trị đề ra.
Nhân dịp chuẩn bị đón Tết Nguyên đán Canh Tý 2020, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng chúc các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh cùng gia đình năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang, thịnh vượng.
NGUYỄN PHÚC