Khai mạc Đại hội đại biểu Đảng bộ xã Hoài Châu Bắc lần thứ XXV
(BĐ) - Sáng 9.1.2020, Đại hội đại biểu Đảng bộ xã Hoài Châu Bắc (huyện Hoài Nhơn) lần thứ XXV, nhiệm kỳ 2020 - 2025 chính thức khai mạc. Đây là đại hội điểm cấp cơ sở đầu tiên của tỉnh. Đồng chí Nguyễn Giờ - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy, dự đại hội.
Quang cảnh đại hội.
Theo Báo cáo chính trị trình bày tại đại hội, trong nhiệm kỳ qua, Đảng bộ xã Hoài Châu Bắc đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo việc phát triển kinh tế; hầu hết các chỉ tiêu quan trọng đều đạt và vượt so với chỉ tiêu Đại hội lần thứ XXIV đã đề ra.
Năm 2019, tổng sản phẩm địa phương đạt 522 tỷ đồng, tăng 80,31% so với năm 2015. Giá trị sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, làng nghề, thương mại, dịch vụ chiếm 75,6%; nông, lâm, thủy sản chiếm 24,4%. Bình quân thu nhập đạt 47,5 triệu đồng/người/năm, tăng 21 triệu đồng so với năm 2015, đạt 118,7% so với chỉ tiêu.
Đảng bộ đã tích cực triển khai thực hiện chương trình hành động của Huyện ủy và của Đảng ủy xã về xây dựng nông thôn mới. Năm 2015, xã đạt chuẩn nông thôn mới, trước kế hoạch 5 năm.
Bên cạnh đó, tập thể Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ xã Hoài Châu Bắc luôn giữ vững và không ngừng phát huy truyền thống cách mạng của Đảng bộ, nhất là truyền thống đoàn kết, ý chí nỗ lực của các thế hệ cha anh đi trước.
Công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh luôn được xác định là mục tiêu, nhiệm vụ chính trị hàng đầu. Thực hiện Chỉ thị 05-CT/TW của Bộ Chính trị về “Đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”, hằng năm có 100% chi bộ và trên 95% đảng viên trong xã xây dựng kế hoạch, đăng ký nội dung làm theo phù hợp với chức năng, nhiệm vụ công tác; đưa việc học tập và làm theo trở thành nhiệm vụ quan trọng, thường xuyên.
Đông đảo đảng viên, cán bộ, công chức xã được tạo điều kiện học tập, nâng cao trình độ lý luận chính trị, chuyên môn nghiệp vụ đáp ứng tốt hơn yêu cầu, nhiệm vụ được giao. Công tác đánh giá phân loại hàng năm được thực hiện nghiêm túc, đi vào thực chất. Đảng bộ Hoài Châu Bắc nhiều năm liền được công nhận hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.
Bí thư Huyện ủy Hoài Nhơn Phạm Trương phát biểu chỉ đạo đại hội.
Phát biểu chỉ đạo đại hội, Bí thư Huyện ủy Hoài Nhơn Phạm Trương đặt ra yêu cầu trong các mặt công tác lãnh, chỉ đạo phải quán triệt, tổ chức thực hiện nghiêm túc các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của nhà nước; đồng thời vận dụng linh hoạt, sáng tạo, phù hợp với tình hình thực tiễn địa phương. Ưu tiên lãnh đạo thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế nhanh và bền vững theo hướng công nghiệp hóa, hiện đại hóa, đô thị hóa phù hợp với quy hoạch phát triển TX Hoài Nhơn trong tương lai.
Mục tiêu phấn đấu đến trước năm 2025 Hoài Châu Bắc đáp ứng các tiêu chí đô thị và trở thành đơn vị hành chính cấp phường. Cần xác định đây là nhiệm vụ chính trị trọng tâm của Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2020 - 2025, đáp ứng sự tin tưởng và kỳ vọng của nhân dân xã Hoài Châu Bắc nói riêng, của nhân dân huyện Hoài Nhơn nói chung.
Đồng chí Phạm Trương cho rằng, Hoài Châu Bắc đã thực hiện rất tốt công tác huy động các nguồn lực xã hội để đầu tư phát triển cơ sở hạ tầng, phục vụ phát triển kinh tế và dân sinh. Đây là truyền thống và vốn kinh nghiệm quý báu của Đảng bộ, đề nghị cần phát huy mạnh mẽ thành tích này trong thời gian tới.
Theo đó, cần tiếp tục đẩy mạnh kêu gọi thu hút đầu tư phát triển nhanh lĩnh vực công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, thương mại - dịch vụ. Chú trọng khảo sát, đề xuất ngành cấp trên quy hoạch, bố trí quỹ đất để phát triển ngành nghề công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp và làng nghề có lợi thế của địa phương. Chú trọng khai thác, phát huy giá trị của di tích lịch sử cấp quốc gia, các thắng cảnh đẹp trên địa bàn xã để phát triển du lịch, từng bước hình thành điểm du lịch Hoài Châu Bắc hấp dẫn và thân thiện với du khách. Thực hiện nhất quán quan điểm phát triển kinh tế phải đi đôi với bảo vệ môi trường bền vững.
Sau đây là một số hình ảnh ghi nhận tại đại hội:
Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy Nguyễn Giờ tặng quà, hoa cho Mẹ Việt Nam Anh hùng Lê Thị Hào.
Bỏ phiếu bầu Ban Chấp hành Đảng bộ xã khóa XXV.
Dùng phần mềm kiểm phiếu bầu Ban Chấp hành Đảng bộ xã khóa XXV.
NGUYỄN VĂN TRANG