Huyện Tuy Phước: Hoàn thành tốt công tác quân sự, quốc phòng
Năm 2019, huyện Tuy Phước đã nỗ lực phấn đấu, hoàn thành tốt công tác quân sự, quốc phòng, trong đó có nhiều nhiệm vụ hoàn thành xuất sắc.
Bộ CHQS tỉnh và Ban CHQS huyện Tuy Phước tặng quà cho người nghèo.
Thượng tá Nguyễn Văn Thành, Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự (ĐUQS), Chính trị viên Ban CHQS huyện Tuy Phước, cho biết: Năm qua, ĐUQS huyện đã làm tốt chức năng tham mưu giúp Huyện ủy, UBND huyện lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành thắng lợi toàn diện nhiệm vụ công tác quân sự, quốc phòng (QS,QP) địa phương. Đồng thời, ĐUQS huyện còn lãnh đạo xây dựng đội ngũ cán bộ, nâng cao chất lượng huấn luyện, xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật và năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của cấp ủy cơ sở. “Nhờ thực hiện đồng bộ các giải pháp nên đến nay đã có 13/13 chi bộ quân sự có cấp ủy (đạt 100%). Đồng thời, ĐUQS huyện còn lãnh đạo, chỉ đạo diễn tập chiến đấu phòng thủ cho 2 xã, 1 thị trấn đạt kết quả tốt. Đặc biệt năm 2019, có 46 tập thể và 72 cá nhân trong LLVT huyện đã được các cấp khen thưởng”.
Thành tích nổi bật của LLVT huyện Tuy Phước năm 2019: Đạt giải nhất toàn đoàn Hội thao TDTT LLVT tỉnh; giải nhì, giải ba Hội thi cán bộ điều lệnh giỏi; giải nhất Hội thi Doanh trại “Chính quy, xanh, sạch, đẹp”; giải ba toàn đoàn Hội trại “Tuổi trẻ Bình Ðịnh xây dựng và bảo vệ Tổ quốc”; có 46 tập thể, 72 cá nhân được các cấp khen thưởng.
Tuy nhiên, trong quá trình lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ QS,QP ở địa phương vẫn còn nhiều khó khăn, vướng mắc dẫn đến một số chỉ tiêu đề ra còn thấp. Trong đó, nổi lên là công tác phát triển đảng viên trong tuyển quân còn thấp; việc huy động quân nhân dự bị chất lượng chưa đảm bảo và đặc biệt công tác phát triển đảng viên trong lực lượng dân quân dự bị và dự bị động viên gặp rất nhiều khó khăn. Thị trấn Diêu Trì là địa phương có phần lớn lực lượng quân nhân dự bị đi làm ăn xa nên hàng năm địa phương gặp nhiều khó khăn trong công tác động viên. Ông Huỳnh Nam, Bí thư Đảng ủy kiêm Chủ tịch UBND thị trấn Diêu Trì, chia sẻ: “Đây là thực trạng lâu nay ở địa phương mà chưa có hướng giải quyết. Tôi nghĩ, Đảng ủy - Bộ CHQS tỉnh cần tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh có hướng giải quyết, quy định trách nhiệm các công ty, xí nghiệp trên địa bàn tỉnh trong việc nhận lại số quân nhân dự bị sau khi hoàn thành nhiệm vụ huấn luyện. Từ đó, tạo điều kiện cho các địa phương có nguồn quân nhân dự bị để hoàn thành tốt các nhiệm vụ trong công tác QS,QP”.
Tuy là địa phương có dân số đông nhất huyện Tuy Phước nhưng xã Phước Sơn cũng có khó khăn như thị trấn Diêu Trì. Ông Nguyễn Như Giàu, Bí thư Đảng ủy xã Phước Sơn, bày tỏ: “Công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho các đối tượng về nhiệm vụ xây dựng quân đội, xây dựng lực lượng quân nhân dự bị còn hạn chế. Đồng thời, quân nhân dự bị không có việc làm ổn định nên việc đăng ký, quản lý gặp nhiều khó khăn, trở ngại. Bên cạnh đó, cơ chế, chính sách về lực lượng này còn nhiều bất cập, chưa tương xứng với yêu cầu, nhiệm vụ được giao”.
Theo ông Mai Văn Ngọc, Bí thư Huyện ủy, Bí thư ĐUQS huyện Tuy Phước: “Để khắc phục những khâu yếu, mặt yếu, thời gian tới ĐUQS huyện sẽ cụ thể hóa một số nhiệm vụ trọng tâm để thực hiện hiệu quả. Trong đó, sẽ phấn đấu hoàn thành 100% nội dung, chương trình huấn luyện năm (có 75% khá, giỏi, đơn vị bảo đảm an toàn); 100% nội dung, chương trình giáo dục chính trị, phổ biến pháp luật cho các đối tượng; chỉ đạo tổ chức thành công đại hội chi bộ và Đại hội Đảng bộ Quân sự huyện lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2020 - 2025; phấn đấu 100% tổ chức đảng hoàn thành nhiệm vụ trở lên. Bên cạnh đó, ĐUQS huyện sẽ tiếp tục nâng cao chất lượng công tác phối hợp với chính quyền, các ban ngành, đoàn thể trong thực hiện các phong trào thi đua và nhất là xây dựng và củng cố nền quốc phòng toàn dân vững mạnh”.
Đại tá Trần Thanh Hải, Phó Chỉ huy trưởng kiêm Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, cho biết: “Chúng tôi ghi nhận các kiến nghị của huyện Tuy Phước về công tác huy động quân nhân dự bị, để tiếp tục kiến nghị với UBND tỉnh có biện pháp tạo điều kiện giao nguồn dự bị động viên tốt hơn. Tuy nhiên, ĐUQS huyện Tuy Phước cũng cần tập trung rà soát đảng viên trong lực lượng dân quân dự bị, dự bị động viên và tập trung xây dựng trận địa tư tưởng của cán bộ chiến sĩ trong LLVT huyện vững chắc. Trước mắt là hoàn thành tốt công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2020”.
ÐỨC DŨNG