Giúp trẻ mồ côi dọn nhà đón Tết
Ngày 16.1, Hội LHPN xã Nhơn Lộc (TX An Nhơn) cùng Chi hội phụ nữ thôn An Thành đã đến nhà em Đào Minh Dương (SN 2008) - trẻ mồ côi cả cha lẫn mẹ do Hội LHPN TX An Nhơn đỡ đầu - để tặng quà Tết và giúp em dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị đón Tết. Từ nguồn vận động của Hội LHPN thị xã, đại diện 2 tổ chức đã tặng quà Tết cho em Dương trị giá 1 triệu đồng. Đặc biệt, phụ nữ ở địa phương đã giúp Dương dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ, hướng dẫn em nấu nướng, cúng Tết đơn giản, an toàn và dặn dò đi chơi, sinh hoạt cẩn thận trong những ngày nghỉ Tết để đảm bảo sức khỏe.
Trước đó, cũng từ nguồn vận động, Hội LHPN xã Nhơn Lộc đã xây tặng nhà vệ sinh cho em Dương trị giá 8 triệu đồng và tặng em tủ quần áo nhựa 1,5 triệu đồng. Hằng tháng, em Dương nhận mức đỡ đầu 500 nghìn đồng và gạo từ Hội LHPN TX An Nhơn.
Ngoài mồ côi cả cha lẫn mẹ, em Đào Minh Dương còn bị bệnh bẩm sinh về mắt khiến 1 bên mắt mất thị lực hoàn toàn. Em đang sống cùng chị gái ruột Đào Thị Cẩm Tiên (SN 2005, đã nghỉ học) trong điều kiện nhà ở, sinh hoạt rất thiếu thốn. Từ 2 tháng nay, sau khi bà ngoại mất, cuộc sống của hai chị em Dương trông cậy hỗ trợ từ cộng đồng địa phương, nhất là Hội phụ nữ.
TƯỜNG MINH