Bảo đảm trật tự, an toàn khu vực quân sự
Trong dịp nghỉ Tết Nguyên đán 2020, Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị tăng cường hoạt động tuần tra, kiểm soát mọi quân nhân và các phương tiện quân sự, nhằm nâng cao ý thức chấp hành nghiêm Điều lệnh quản lý bộ đội, kỷ luật quân đội trong và ngoài doanh trại.
Theo đó, lực lượng Kiểm soát quân sự của Bộ CHQS tỉnh đã triển khai kế hoạch, tăng cường lực lượng, tổ chức hoạt động kiểm tra tại chỗ và cơ động kiểm tra ở các khu vực nhà ga, bến xe, các nút giao thông, khu vực trọng điểm có nhiều quân nhân và phương tiện quân sự qua lại. Qua kiểm tra, lực lượng kiểm soát quân sự đã nhắc nhở, chấn chỉnh kịp thời những biểu hiện sai phạm về ăn mặc, xưng hô chào hỏi, lễ tiết tác phong quân nhân; các quy định về thủ tục, giấy tờ; các loại hàng hóa của các phương tiện quân sự khi tham gia giao thông, làm nhiệm vụ.
Cùng đó, lực lượng Kiểm soát quân sự các cấp đã chủ động phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền địa phương, CA và các lực lượng khác nắm tình hình địa bàn, tổ chức tuần tra kiểm soát, nhất là các khu vực tổ chức các sự kiện của tỉnh, giải quyết tốt các trường hợp có liên quan đến quân nhân và phương tiện quân sự vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn khu vực đảm nhiệm.
ANH TUẤN