Ngư dân xã Nhơn Lý tổ chức lễ hội cầu ngư
Trong 2 ngày 2 và 3.2 (nhằm Mùng 9 và 10 tháng Giêng), tại Lăng ông Nam Hải, thôn Lý Chánh, xã Nhơn Lý, TP Quy Nhơn trang trọng tổ chức Lễ Hội khai sơn cầu ngư vạn đầm Xương Lý với phần lễ Cung nghinh thủy lục (rước ông Nam Hải nhập điện).
Quang cảnh rước Thần Nam Hải
Phần lễ diễn ra chừng 30 phút tại bờ biển phía Nam của địa phương, cách lăng ông Nam Hải khoảng 1.000 m, với đoàn người cầm lộng, khiêng kiệu, cầm giáo mác và đội nhạc, đội trống, chiên. Khi đến địa điểm tập kết, kiệu bên trong là án thờ được 4 người khiêng để ngay ngắn và tấm vải lụa đỏ được kéo ra sát mép biển có 4 người đội trên đầu, tiếp giáp vải lụa đỏ là án thờ. Sau hồi trống chiêng, nhạc trỗi lên, Ban tế lễ thắp nhang cúng vái rước thần Nam Hải đi trên vải lụa đỏ vào án thờ.
Làm lễ rước Thần Nam Hải
Khi đến lăng, vải lụa đỏ đội trên đầu được đưa vào bàn thờ chính điện và có 2 người mặc áo lễ cuốn tròn thu vào, khi cuốn xong được đặt lên bàn thờ. Chánh tế lấy bát hương trong kiệu tiến về án thờ và đặt lên khấn vái là thần Nam Hải đã nhập điện.
Sau đó tiếp tục diễn ra Lễ Tế thần, Lễ Khởi ca (hát án), lễ tỉnh sinh với đông đảo ngư dân đến dự cúng viếng.
Rước Thần Nam Hải về lăng
Đây là Lễ Hội cầu ngư truyền thống có từ xa xưa, được bà con ngư dân gìn giữ và tổ chức hàng năm để cầu cho một năm mưa thuận, gió hòa, biển nhiều tôm, cá; thuyền bè ra khơi an lành; khi về bến tôm cá đầy khoang, đời sống ngư dân sung túc…
Sau phần lễ sẽ là phần hội với các trò chơi dân gian và hát tuồng trong ba đêm (từ mùng 9 đến 11 tháng Giêng).
XUÂN THỨC