Em rể đâm chết anh vợ
Trong một thời gian dài, cứ sau mỗi lần say rượu, Nguyễn Văn Minh (xã Nhơn Hậu, thị xã An Nhơn) thường gây sự với cha mẹ đẻ và đập phá tài sản trong nhà. Mỗi lần như vậy, Trần Duy Hùng (là em rể của Minh, nhà ở sát vách) lại sang can ngăn, khuyên giải. Cao điểm của sự việc là vào lúc 23 giờ ngày 9.6.2013, Minh lại tiếp tục say rượu về đập phá đồ đạc trong nhà và xô cha ruột mình là ông Nguyễn Kim Anh ngã, sau đó còn tiếp tục to tiếng với cha. Nghe vậy, Trần Duy Hùng ở nhà nói vọng sang với Minh: “Thôi ông im được rồi, để cho hàng xóm người ta ngủ, chứ cứ như vậy thì ai chịu nổi”. Nghe Hùng nói vậy, Minh cầm một đoạn tre chạy qua đập phá nhà của Hùng làm khung cửa sổ nhà Hùng bung ra, tiếp đó đánh Hùng. Chị Phương (vợ của Hùng, em gái của Minh) liền chạy tới can ngăn và ôm Minh kéo ra. Cùng lúc này, thấy con dao có sẵn ở gần đó, Hùng cầm dao đánh với Minh, và trong lúc giằng co, Hùng đã đâm 3 nhát vào người Minh.
Trước tòa, chủ tọa hỏi: “Vì sao khi sự việc ồn ào xảy ra, bị cáo không nhờ ai can thiệp, hay chí ít nên ở trong nhà khi vợ đã chạy ra can ngăn anh Minh dùng gậy đánh bị cáo, mà lại lấy dao để đánh trả với anh vợ của mình?”, Hùng chỉ ấp úng: “Do sự việc xảy ra quá nhanh, bị cáo không kịp suy nghĩ gì nhiều”. Chủ tọa lại nói: “Vậy sao sau khi đâm được anh Minh, bị cáo không dừng lại?”, Hùng cho biết: “Vì lúc đó bị cáo bị anh Minh nắm đầu, giằng co nên chỉ biết khua dao để thoát thân, và lúc đó chỉ nhớ là có đâm một nhát mạnh rồi rút dao ra ngay…”.
Trong phần xét hỏi, bà Huỳnh Thị Lâm, mẹ ruột bị hại và cũng là mẹ vợ của bị cáo, cứ đan tay vào nhau, không nói nên lời. “Hôm đó đúng là thằng Minh nó say rượu rồi gây ồn ào, nhưng không ngờ cớ sự lại ra nông nỗi này, vì hàng ngày anh em nó cũng đâu có mâu thuẫn gì đâu, thằng Hùng nó sống biết điều lắm”, bà nấc nghẹn.
Trước vành móng ngựa, bị cáo Hùng cũng rấm rứt khóc vì hối hận chuyện đã qua: “Giá như lúc đó tôi dành thời gian phân bua, không chống trả anh vợ mình khi anh cầm cây chạy qua đập phá nhà của mình thì giờ đây, tôi đã không đứng trước vành móng ngựa và đứa con thơ của vợ chồng tôi cũng sẽ không vắng bóng cha, vợ tôi cũng sẽ không đau khổ giữa một bên tình, bên nghĩa, cha mẹ vợ của tôi cũng không mất đi người con trai ruột của mình”.
Hội đồng xét xử cho rằng chỉ vì mâu thuẫn nhỏ mà bị cáo dùng hung khí nguy hiểm tước đi mạng sống của người khác, thể hiện sự xem thường mạng sống con người và xem thường pháp luật, nên cần phải cách ly bị cáo ra khỏi xã hội một thời gian. Nhưng xét thấy bị cáo thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải, gia đình đã khắc phục một phần thiệt hại, người bị hại cũng có một phần lỗi nên tòa khoan hồng về mức phạt, tuyên Trần Duy Hùng 7 năm tù về tội giết người.
KIỀU ANH