Quyết tâm hoàn thành nhiệm vụ huấn luyện
Ðó là chia sẻ của các tân binh sau khi được biên chế về Trung đoàn Bộ binh 739 (Bộ CHQS tỉnh) để tham gia huấn luyện chiến sĩ mới.
Các chiến sĩ mới tham gia thực hành gấp xếp nội vụ.
Sau 4 ngày về đơn vị, 104 tân binh nhập ngũ tại Trung đoàn Bộ binh 739 đã dần thích nghi với môi trường quân đội. Tân binh Đinh Trung Hiếu (Tiểu đội 2, Trung đội 1), thổ lộ: “Sau khi làm xong thủ tục tiếp nhận, chúng tôi được tham gia hoạt động ngoại khóa. Ngoài học tập truyền thống của Quân đội, của đơn vị, chúng tôi còn được bày tỏ nguyện vọng, làm quen với đồng đội mới nên đã vơi đi nỗi nhớ nhà”.
Đang luyện tập gấp nội vụ, chiến sĩ Nguyễn Tăng Thọ (Tiểu đội 6, Trung đội 2) quay về phía tôi chia sẻ, gấp nội vụ sao cho vuông là việc khá khó khăn. Nhưng được các anh tiểu đội trưởng hướng dẫn tận tình và giải thích về ý nghĩa của công việc mình đang làm, đó là rèn luyện tính cụ thể, tỉ mỉ nên giờ các anh đã cơ bản thực hiện tốt. “Mỗi công việc hàng ngày đều được các anh trong tiểu đội quan tâm, động viên như anh em trong gia đình nên tôi cảm thấy rất yên tâm”, tân binh Thọ nói.
Thượng tá Võ Hồng Thư, Chính ủy Trung đoàn Bộ binh 739, cho biết: “Để chiến sĩ mới an tâm tư tưởng, gắn bó với đơn vị, Đảng ủy, Ban Chỉ huy Trung đoàn đã quán triệt cho đội ngũ cán bộ các cấp phải luôn là tấm gương sáng, mẫu mực cho chiến sĩ mới học tập, noi theo; sâu sát, gần gũi, yêu thương, gắn bó với chiến sĩ trong từng nhiệm vụ. Đối với những chiến sĩ có hoàn cảnh khó khăn, đơn vị phân công cán bộ động viên, giúp đỡ. Đồng thời tổ chức các hoạt động văn hóa văn nghệ, TDTT tạo không khí vui tươi, gần gũi để các em có động lực phấn đấu rèn luyện”.
Với ý chí và quyết tâm cao, các chiến sĩ trẻ Trung đoàn Bộ binh 739 đã khắc phục mọi khó khăn, an tâm tư tưởng, sẵn sàng bước vào giai đoạn huấn luyện chính thức. Đây sẽ là môi trường tốt để các em được rèn luyện bản lĩnh vững vàng, phẩm chất đạo đức, tác phong khoa học và ý thức tổ chức kỷ luật cao, góp phần cùng với LLVT tỉnh hoàn thành tốt nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa trong tình hình mới.
ANH TUẤN