Liên minh HTX tỉnh:
Biểu dương, nhân rộng các điển hình tiên tiến
Trong giai đoạn từ năm 2010 đến nay, phong trào thi đua lao động, sản xuất kinh doanh (SXKD) trong hệ thống Liên minh Hợp tác xã (LMHTX) tỉnh đạt được những kết quả tích cực, góp phần vào sự tăng trưởng kinh tế chung của tỉnh. Vừa qua, LMHTX tỉnh đã tổ chức Hội nghị HTX điển hình tiên tiến toàn tỉnh lần thứ VI nhằm ghi nhận, biểu dương và nhân rộng các mô hình mới, cách làm hay tại các HTX.
Nhiều điển hình tiên tiến
Trong những năm qua, phong trào thi đua trong các HTX trên địa bàn tỉnh đã được triển khai rộng khắp và mang lại hiệu quả thiết thực. Nhiều đơn vị, cá nhân đã vượt khó vươn lên với tinh thần lao động sáng tạo, ngành nghề SXKD ngày càng phong phú, đa dạng, đạt hiệu quả cao. Ở từng lĩnh vực cụ thể đã xuất hiện ngày càng nhiều mô hình mới, cách làm hay, những tấm gương tiêu biểu xứng đáng được tuyên dương và nhân rộng.
Kết quả khả quan của phong trào thi đua trong lĩnh vực kinh tế tập thể (KTTT) đã góp phần tích cực vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Điều đáng ghi nhận là các HTX đã triển khai đa dạng các loại hình dịch vụ SXKD, một số HTX đã mở rộng SXKD ở các lĩnh vực khác như: sản xuất lúa giống chất lượng cao, nuôi cá lồng thương phẩm, kinh doanh xăng dầu, gia công hàng tiểu thủ công nghiệp, thu gom và xử lý rác thải, trồng rừng, thu hoạch lúa bằng máy gặt đập liên hợp... Qua đó, các HTX đã huy động được vốn đầu tư lớn từ nhiều nguồn như: vốn góp xã viên, vốn tích lũy và vốn vay của các tổ chức tín dụng; góp phần giải quyết được nhiều việc làm và kinh doanh đạt hiệu quả cao.
Điển hình như HTXNN Phước Hưng (huyện Tuy Phước), năm 2012 đạt doanh thu gần 25 tỉ đồng, tăng 50% so với năm 2010, lợi nhuận trước thuế gần 500 triệu đồng, tăng 80% so với năm 2010; vinh dự được Thủ tướng Chính phủ và UBND tỉnh tặng cờ thi đua xuất sắc. Thực hiện xây dựng nông thôn mới, một số HTX đã tham gia thực hiện có hiệu quả các dự án (DA), như: DA Cạnh tranh nông nghiệp, DA Phát triển HTX, DA Cơ giới hóa nông nghiệp, DA Giải quyết việc làm… Điển hình như HTXNN Phước Hiệp (huyện Tuy Phước) đã tiếp nhận DA Sinh kế nông thôn bền vững tổ chức sản xuất rau an toàn, giúp xã viên nâng cao thu nhập; HTXNN Nhơn An (thị xã An Nhơn) liên kết với Công ty TNHH Thuận Nông sản xuất lúa giống xác nhận bền vững, mang lại hiệu quả kinh tế cao…
Bên cạnh đó, một số HTX giao thông vận tải cũng đã có những nỗ lực trong phát triển SXKD, tổ chức tốt các khâu dịch vụ, đầu tư vốn tổ chức kinh doanh tổng hợp như: kinh doanh xăng dầu, đầu tư bến bãi đỗ xe riêng, xây dựng và kinh doanh kho bãi chứa hàng, sửa chữa cơ khí… Điển hình như HTX vận tải Bình Minh (TP Quy Nhơn) đạt doanh thu năm 2012 gần 111 tỉ đồng, giải quyết việc làm cho 353 lao động. Một số HTX giao thông vận tải còn thành lập xí nghiệp, công ty trực thuộc HTX để phát triển SXKD, như HTX vận tải Phù Mỹ, HTX vận tải Phù Cát…
Tiếp tục nhân rộng phong trào thi đua
Theo ông Ngô Thanh Lý, Phó Chủ tịch phụ trách LMHTX tỉnh, mục tiêu công tác thi đua trong thời gian tới là tiếp tục phát huy và nhân rộng các mô hình tiên tiến, đẩy mạnh xây dựng các mô hình HTX kiểu mới, nhân rộng các điển hình tiên tiến trong lĩnh vực KTTT. Trong đó, các HTX tiếp tục củng cố, đổi mới và phát triển bền vững, tạo được sự chuyển biến trong SXKD. LMHTX với vai trò “bà đỡ” cho các HTX trong tỉnh sẽ tăng cường tập huấn, bồi dưỡng, đào tạo nhằm nâng cao trình độ quản lý cho đội ngũ cán bộ quản lý HTX, hỗ trợ tăng cường cơ sở vật chất kỹ thuật, trình độ công nghệ, tiềm lực tài chính… giúp các HTX phát triển bền vững.
Để đạt được các mục tiêu trên, LMHTX tỉnh tiếp tục coi trọng công tác phổ biến và quán triệt các quan điểm, đường lối của Đảng và chính sách của Nhà nước về xây dựng, củng cố và nâng cao hiệu quả hoạt động KTTT. Chú trọng tổng kết, nhân rộng các mô hình tiên tiến, rút ra những bài học kinh nghiệm, từng bước tạo ra những chuyển biến theo chiều sâu trong từng HTX, tăng dần tỉ lệ HTX hoạt động khá giỏi, giảm dần các HTX làm ăn kém hiệu quả. Tổ chức tốt các phong trào thi đua trong cán bộ, xã viên và người lao động trong HTX như thi đua cải tiến quản lý, cải tiến kỹ thuật, thi đua lao động giỏi, sáng tạo với năng suất, chất lượng cao. Thi đua phát triển SXKD, phát huy nội lực, khai thác tiềm năng, mở mang thêm ngành nghề, thu hút lao động, thực hiện các chính sách an sinh xã hội ở khu vực nông thôn.
Từ những kết quả đạt được trong 3 năm qua của lĩnh vực KTTT tỉnh Bình Định, Chủ tịch nước đã tặng Huân chương Lao động hạng Ba cho 1 cá nhân; Thủ tướng Chính phủ tặng Cờ thi đua xuất sắc cho 2 tập thể, tặng Bằng khen cho 2 cá nhân; UBND tỉnh tặng Cờ thi đua xuất sắc cho 2 tập thể, tặng Bằng khen cho 35 tập thể và 50 cá nhân; LMHTX Việt Nam tặng Bằng khen cho 15 tập thể và 55 cá nhân, tặng Cúp vàng “Hợp tác vì cộng đồng thịnh vượng” cho 2 tập thể, tặng “Kỷ niệm chương vì sự nghiệp phát triển HTX” cho 120 cá nhân; LMHTX tỉnh tặng Giấy khen cho 25 tập thể và 190 cá nhân.
NGUYỄN HÂN