Thanh niên tổ chức các hoạt động tuyên truyền phòng, chống dịch
(BĐ) - Chiều 20.3, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn phối hợp với Công ty TNHH TM DV SX Vũ Gia Khang (TP Hồ Chí Minh) trao tặng nhiều vật dụng cho trường Tiểu học Nhơn Tân (TX An Nhơn), gồm: 300 phần quà (ba lô, nón và tập vở) cho học sinh; 500 khẩu trang; 1 công trình sân chơi thiếu nhi; hệ thống bồn rửa tay 10 vòi nước kèm một 1 bảng thông tin quy trình 6 bước rửa tay đạt chuẩn của Bộ Y tế ban hành và 100 phần xà phòng diệt khuẩn cho nhà trường.
Tỉnh đoàn và Công ty TNHH TM DV SX Vũ Gia Khang Ban trao bảng tượng trưng tặng 300 phần quà cho lãnh đạo Trường Tiểu học Nhơn Tân.
* Tại các địa phương trong tỉnh, các hoạt động của Tháng Thanh niên gắn với các hoạt động phòng, chống dịch Covid-19 tiếp tục được nhiều cơ sở Đoàn triển khai. Cụ thể: Tối 20.3, Đoàn xã Ân Tín (Hoài Ân), tổ chức phát tờ rơi tuyên truyền và tặng xà phòng diệt khuẩn, khẩu trang cho hơn 100 hộ dân. Cũng trong ngày 20.3, Đoàn xã Hoài Tân (Hoài Nhơn) phối hợp với Hội CCB xã, Công ty Sinh Phát và Nhóm thiện nguyện Bạch Mai Trang tặng 1.000 khẩu trang và tờ rơi tuyên truyền cho tiểu thương, người dân tại 2 điểm chợ trên địa bàn xã. Tại huyện Tây Sơn, ngoài hoạt động tuyên truyền phòng, chống dịch Covid-19, Chi đoàn TAND - Viện KSND huyện còn tổ chức trồng 50 cây xanh và tặng 10 suất quà cho các em thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn của Làng Kon Giọt 1 (xã Vĩnh An).
Chi đoàn TAND - Viện KSND huyện Tây Sơn tặng quà cho các em thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn của Làng Kon Giọt 1 (xã Vĩnh An).
Ngoài ra, trong hai ngày 20 - 21.3, các cơ sở Ðoàn trong tỉnh đã đồng loạt ra quân tổ chức các hoạt động “Ngày Thứ bảy tình nguyện”, “Ngày Chủ nhật xanh” với các nội dung như: ra quân thắp sáng đường quê; dọn vệ sinh môi trường; trồng cây xanh, hoa để xây dựng cơ quan, đơn vị, trường học “Sáng - xanh - sạch - đẹp”.
Tặng quà và trang thiết bị phòng, chống dịch Covid-19 tại xã Ân Đức (huyện Hoài Ân). Ảnh: TỐNG BÌNH
● Sáng 21.3, Công đoàn - Chi đoàn Sở KH&ĐT đã tặng dụng cụ phòng, chống dịch Covid – 19 và tặng quà cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại trường Tiểu học và THCS xã Ân Đức (huyện Hoài Ân). Mỗi trường 50 chai nước sát khuẩn (250 ml), 1 can nước sát khuẩn (10 lít), 1 máy đo thân nhiệt và 10 suất quà (mỗi suất trị giá 500 nghìn đồng). Số quà và dụng cụ trên từ nguồn tài trợ của Công ty CP Dược - Trang thiết bị Y tế Bình Định; Công ty CP đầu tư TVC (TP Tam Kỳ, tỉnh Quảng Nam) và Công ty TNHH TM DV SX thuốc thú y, thủy sản Ánh Việt (TP Hồ Chí Minh).
Trong ngày 21 và 22.3, ĐVTN cùng với người dân các địa phương của huyện Hoài Ân đồng loạt tổ chức ra quân dọn vệ sinh môi trường và tổ chức các hoạt động hưởng ứng phong trào “Chống rác thải nhựa”. Theo đó, các địa phương tổ chức thu gom, xử lý rác trên một số tuyến đường, cầu, kênh mương, lòng sông; đẩy mạnh tuyên truyền về tác hại của rác thải nhựa, vận động cộng đồng thay đổi hành vi, thói quen sử dụng sản phẩm nhựa dùng một lần, túi ny lông khó phân hủy; tích cực thu gom, thu hồi các bao gói hóa chất bảo vệ thực vật sau sử dụng.
HỒNG PHÚC - TỐNG BÌNH