Các địa phương, đơn vị tích cực phòng, chống dịch Covid-19
● Những ngày qua, tại xã Bình Tường (huyện Tây Sơn), có trên 200 công nhân giày dép làm việc ở TP Hồ Chí Minh trở về quê để tránh dịch. UBND xã Bình Tường khẩn trương thành lập một Đội phản ứng nhanh của xã gồm 15 thành viên và 3 Tổ phản ứng nhanh ở các thôn, mỗi tổ có từ 13 - 15 thành viên. Các Đội, Tổ phản ứng nhanh kịp thời nắm bắt thông tin để vận động người dân khai báo y tế, kiểm tra sức khỏe, thực hiện cách ly tại nhà hoặc tập trung theo quy định. Ngoài ra, các thành viên của Đội, Tổ phản ứng nhanh cũng trực tiếp đến các khu dân cư để hướng dẫn người dân về cách phòng dịch đúng cách.
● Sáng 28.3, Đội tình nguyện Đoàn xã Tây Xuân (huyện Tây Sơn) đã tổ chức phun 500 lít hóa chất khử khuẩn tại khu vực công cộng và trên 50 hộ dân tại làng Cam; vận động, hướng dẫn bà con cách phòng chống dịch, vệ sinh môi trường sống sạch sẽ, hạn chế đi lại khi không cần thiết, vận động nhân dân không tụ tập, đến những nơi đông người.
● Sáng 28.3, Đoàn thanh niên thị trấn Bình Dương (huyện Phù Mỹ) tổ chức phát miễn phí 500 khẩu trang y tế và hướng dẫn cho người dân đeo khẩu trang, rửa tay bằng dung dịch sát khuẩn đúng cách; tư vấn, tuyên truyền về sự nguy hiểm của dịch bệnh Covid-19, những biện pháp phòng, chống dịch trong cộng đồng cho người dân.
Trước đó, Đoàn thanh niên xã Mỹ Chánh Tây đã tặng học bổng trị giá 2 triệu đồng cho các em học sinh nghèo, nhận đỡ đầu cho 2 em học sinh tiểu học thuộc diện hộ nghèo và tặng 100 chiếc khẩu trang y tế và 10 chai nước rửa tay sát khuẩn cho các ĐVTN ở các chi đoàn trực thuộc để phòng, chống dịch bệnh Covid-19.
VĂN PHONG - ÁNH NGUYÊN - VĂN TỐ