Lùi đóng phí công đoàn đối với DN bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19
(BĐ) - Ban Thường vụ LĐLĐ tỉnh vừa có văn bản đề nghị công đoàn cơ sở trực thuộc LĐLĐ tỉnh báo cáo tình hình sản xuất kinh doanh của các DN bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19.
Theo đó, trường hợp DN có số lao động đang tham gia BHXH phải tạm thời nghỉ việc từ 50% trong tổng số lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc trở lên, được xem xét, quyết định cho lùi thời điểm đóng kinh phí công đoàn 6 tháng đầu năm 2020 đến ngày 30.6.2020. Nếu sau thời điểm này dịch Covid-19 chưa giảm và DN còn tiếp tục khó khăn thì được lùi đến ngày 31.12.2020.
Hiện nay, các tổ chức, DN đóng kinh phí công đoàn mỗi tháng một lần cùng thời điểm đóng BHXH bắt buộc cho người lao động.
AN PHƯƠNG