Hỗ trợ tiếp sức học sinh vùng lũ đến trường
(BĐ) - Ông Trần Đức Minh, Giám đốc Sở GD&ĐT, cho biết, thời gian qua, Sở đã nhận được đề nghị của một số đơn vị hỗ trợ sách, vở cho học sinh vùng lũ.
Cụ thể, Ngân hàng thương mại cổ phần Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) chi nhánh Bình Định đã đề nghị hỗ trợ một số lượng sách vở trị giá 300 triệu đồng cho 10 trường chịu thiệt hại nặng sau lũ ở TP Quy Nhơn, thị xã An Nhơn, huyện Tuy Phước và Tây Sơn. BIDV cũng hứa hỗ trợ 2 tỉ đồng cho ngành GD&ĐT và ngành y tế nhằm khắc phục những thiệt hại về cơ sở vật chất. Sở đang lên kế hoạch dùng khoản tiền này để sửa chữa phòng học, xây tường rào cho 3 trường THPT, 7 trường tiểu học và THCS tại thị xã An Nhơn, huyện Tuy Phước và Tây Sơn. Trước đó, Tổ chức Cứu trợ Trẻ em tại Việt Nam (Save the Children) đã về 4 trường tiểu học và THCS ở phường Bình Định (thị xã An Nhơn) để trao 400 cặp sách và vở cho học sinh.
Sở GD&ĐT cũng đang tích cực liên hệ với Nhà Xuất bản Giáo dục chi nhánh Đà Nẵng để thành lập những tủ sách giáo khoa dùng chung tại các vùng lũ. Dự kiến, mỗi huyện sẽ có 2-4 tủ đặt tại vị trí gần các trường phổ thông.
NGỌC TÚ