Sửa chữa tàu cá Bình Định gặp sự cố ở Trường Sa
Thiếu tá Cù Đức Dũng, Chỉ huy trưởng Trung tâm Hậu cần - Kỹ thuật thị trấn Trường Sa (thuộc Hải đoàn 129, Tổng Công ty Tân cảng Sài Gòn), cho biết: Chiều 31.3, tàu cá BĐ 97836-TS đã được sửa chữa thành công và trên đường chạy về đất liền.
Trước đó, ngày 24.3, tàu cá BĐ 97836-TS trên tàu có 11 ngư dân do ông Phạm Nguyên Thoại (ở xã Hoài Hải, huyện Hoài Nhơn) làm thuyền trưởng, đang khai thác hải sản, cách phía Tây Nam đảo Trường Sa Lớn (thuộc Quần đảo Trường Sa) khoảng 10 hải lý thì máy chính bị sự cố, tàu hạn chế khả năng cơ động, nguy cơ trôi dạt trên biển rất cao. Thuyền trưởng tàu cá đã liên lạc với Trung tâm Hậu cần - Kỹ thuật thị trấn Trường Sa nhờ khắc phục, sửa chữa.
Sau khi nhận được thông tin, Chỉ huy Trung tâm đã hướng dẫn cho tàu cá BĐ 97836-TS vào âu tàu. Qua kiểm tra tình trạng máy móc của tàu cá và xác định, tàu bị vỡ ống nhớt trợ lực máy chính và hỏng bộ hơi xéc măng. Với tinh thần khẩn trương, cán bộ và nhân viên kỹ thuật của Trung tâm đã khắc phục thành công sự cố máy chính để tàu cá cùng các ngư dân trở về đất liền an toàn.
Trong thời gian sửa chữa tàu cá BĐ 97836-TS, Chỉ huy Trung tâm phối hợp với cán bộ, chiến sĩ trên đảo Trường Sa tổ chức tuyên truyền cho ngư dân Chỉ thị 45 của Thủ tướng Chính phủ về chống khai thác hải sản bất hợp pháp; cấp 2.000 lít nước ngọt và một số nhu yếu phẩm, đồng thời hướng dẫn cho ngư dân cách phòng, chống dịch bệnh Covid-19.
CÔNG HOAN