Giám sát công chức Sở Xây dựng sử dụng nhà ở xã hội
(BĐ) - Ngày 2.4, ông Trần Viết Bảo, Giám đốc Sở Xây dựng cho biết, đến ngày 31.3, Sở Xây dựng có 20 công chức, viên chức và người lao động mua nhà ở xã hội (NƠXH) tại các dự án trên địa bàn TP Quy Nhơn gồm: 8 căn chung cư Phú Mỹ - Quy Nhơn, 1 căn Cao ốc Long Thịnh, 7 căn chung cư Hoàng Văn Thụ, 4 căn chung cư Tân Đại Minh. Trong đó có 16/20 căn hộ đã đưa vào sử dụng.
Sở Xây dựng là cơ quan thường trực tham mưu, đề xuất UBND tỉnh về chương trình phát triển và quản lý NƠXH trên địa bàn tỉnh. Do đó, Giám đốc Sở Xây dựng yêu cầu các chủ sở hữu căn hộ NƠXH đang công tác tại Sở Xây dựng (Văn phòng Sở, Thanh tra Sở và 2 trung tâm) nghiêm túc thực hiện gương mẫu chấp hành các quy định của pháp luật về sở hữu, quản lý, sử dụng NƠXH.
Trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày nhận bàn giao căn hộ, chủ sở hữu phải đưa vào sử dụng, nếu không thì trả lại cho Chủ đầu tư. Chậm nhất 30 ngày sử dụng căn hộ phải đăng ký tạm trú hoặc hộ khẩu thường trú tại căn hộ của mình. Nếu là đảng viên, phải chuyển sinh hoạt đảng trong 60 ngày khi về nơi cư trú mới.
Được biết, chính sách NƠXH là để giải quyết vấn đề khó khăn về nhà ở cho người có thu nhập thấp, góp phần an sinh xã hội, là chủ trương đúng đắn của Đảng, Nhà nước. Tuy nhiên, sau khi các dự án đưa vào sử dụng, có hiện tượng một số chủ sở hữu căn hộ không thực sự khó khăn, không có nhu cầu sử dụng, trục lợi chính sách qua các hành vi: cho thuê, chuyển nhượng không đúng quy định qua các thỏa thuận dân sự giả tạo như: ủy quyền quản lý sử dụng căn hộ, cho mượn căn hộ, cho ở nhờ hoặc không đưa căn hộ vào sử dụng gây lãng phí. Sở Xây dựng là đơn vị đầu tiên của tỉnh có biện pháp giám sát công chức, viên chức và người lao động sử dụng NƠXH.
HẢI YẾN
Hoan hô ông Trần Viết Bảo! Mời ông thử vào cao ốc Long Thịnh thì sẽ thấy đây là nhà ở xã hội hay nhà mua bán lại!