Hội Nông dân xã Nhơn Lộc:
Chung sức xây dựng nông thôn mới
Xã Nhơn Lộc (thị xã An Nhơn) được tỉnh và thị xã chọn làm điểm xây dựng nông thôn mới (XDNTM) giai đoạn 2011-2015. Qua gần 3 năm XDNTM, đến nay bộ mặt nông nghiệp, nông thôn xã Nhơn Lộc ngày càng khởi sắc, đời sống người dân được cải thiện đáng kể, trong đó có sự đóng góp của Hội Nông dân (HND) xã.
Theo ông Trần Quốc Hùng, Chủ tịch HND xã Nhơn Lộc, thời gian qua Hội đã tập trung tuyên truyền, vận động hội viên tham gia đóng góp XDNTM ở địa phương, được bà con đồng tình, tích cực hưởng ứng, tự nguyện hiến đất, đóng góp tiền của, công sức xây dựng cơ sở hạ tầng nông thôn. Cụ thể, đã vận động được 1.667 hộ hiến 3.287 m2 đất vườn, đất ruộng và đóng góp 170 triệu đồng xây dựng đường giao thông. Riêng chi hội thôn Đông Lâm vận động hội viên và nhân dân đóng góp 216 triệu đồng và 125 ngày công xây dựng nhà văn hóa thôn.
Hội đã phát động hội viên hưởng ứng mạnh mẽ phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa khu dân cư”. Hiện có 2.175 hộ hội viên đăng ký, đạt 100%, hàng năm số hộ đạt danh hiệu gia đình văn hóa chiếm gần 94%. HND đã tham mưu UBND xã thực hiện mô hình (MH) “Dân vận khéo”, thu gom bao bì, chai lọ thuốc bảo vệ thực vật, giữ vệ sinh môi trường đồng ruộng và khu vực làng nghề rượu Bàu Đá, thôn Cù Lâm; xây dựng 10 bể đựng rác bao bì thuốc bảo vệ thực vật trên đồng ruộng, qua đó tạo được ý thức của người dân trong công tác bảo vệ môi trường theo phương châm “sạch làng, tốt ruộng”. Phong trào này đang được nhân rộng. Đến nay, tỉ lệ hộ nông dân trong toàn xã sử dụng nước sạch hợp vệ sinh chiếm 99,97%; số hộ có đủ 3 công trình (nhà tiêu, nhà tắm, bể nước) đạt hơn 80%, cơ sở chăn nuôi hợp vệ sinh chiếm 99,7%, xây dựng được 250 hầm khí biogas…
HND xã còn vận động hội viên tham gia phát triển kinh tế, tạo việc làm, tăng thu nhập, cải thiện đời sống. 3 năm qua, có 400 nông dân được đào tạo sản xuất giống nông hộ. 250 hộ tham gia MH sản xuất lúa “3 giảm, 3 tăng” trên diện tích 80 ha, đạt hiệu quả cao. MH “cùng nông dân ra đồng” có 200 hộ tham gia, quy mô 35 ha. MH “vỗ béo đàn bò, nạc hóa đàn heo” thuộc Dự án Đa dạng hóa nông nghiệp có 144 hộ tham gia. 80 hộ tham gia nhóm cùng sở thích chăn nuôi bò thịt thuộc Dự án Sinh kế nông thôn bền vững. Hội còn tạo điều kiện hỗ trợ hội viên nông dân vay vốn phát triển sản xuất, kinh doanh, làm kinh tế VAC, phát triển kinh tế trang trại, gia trại, ngành nghề truyền thống, tạo được nhiều việc làm. Qua đó, đã có 745 hộ đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp (2 hộ cấp Trung ương, 112 hộ cấp tỉnh, 156 hộ cấp huyện, còn lại cấp xã).
Đến nay, xã Nhơn Lộc đã đạt 15/19 tiêu chí NTM và nỗ lực phấn đấu đến cuối năm nay hoàn thành thêm 2 tiêu chí: cơ sở vật chất văn hóa, giao thông; đến năm 2014 sẽ hoàn thành 19/19 tiêu chí, trở thành xã NTM đầu tiên của tỉnh.
XUÂN THỨC