Phát huy vai trò của Đoàn tham gia xây dựng Đảng
(BĐ) - Những năm qua, tổ chức Đoàn trong tỉnh luôn coi xây dựng Đoàn là xây dựng Đảng trước một bước, tập trung đẩy mạnh công tác củng cố tổ chức cơ sở Đoàn, giáo dục rèn luyện, bồi dưỡng tạo nguồn phát triển đảng viên trong ĐVTN. Đây là nhiệm vụ quan trọng nhằm trẻ hóa đội ngũ đảng viên, bảo đảm sự kế thừa và phát triển của Đảng...
Trong đó, vai trò của đảng viên trẻ đã được các cơ sở Đoàn chú trọng phát huy để cùng tham gia giáo dục, bồi dưỡng, rèn luyện đoàn viên. Đồng thời, tỷ lệ đoàn viên ưu tú được đứng vào hàng ngũ của Đảng ngày càng cao. Năm 2019 có 1.295 đoàn viên ưu tú được kết nạp vào Đảng, đạt 73% trên tổng số đảng viên kết nạp mới của Đảng bộ tỉnh.
Ngoài ra, hàng năm tổ chức Đoàn và ĐVTN toàn tỉnh còn thực hiện hàng nghìn công trình, phần việc vì cuộc sống cộng đồng, vì an sinh xã hội, lập thân, lập nghiệp xây dựng quê hương. Các phong trào, hành động cách mạng đã thể hiện vai trò tích cực của Đoàn trong việc vận động, tập hợp, giáo dục ĐVTN nhằm xây dựng tổ chức Đoàn ngày càng vững mạnh.
H.PHÚC